ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು 15 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ 4300 ಡೈನೋಸಾರ್ ಹೆಜ್ಜೆ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು

ಜುಲೈ ಮೊದಲ ವಾರದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪ್ರಕಟಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಉತ್ತರ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಡೈನೋಸಾರ್ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತುಗಳ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳು ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ.
ಚೀನಾದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಉತ್ತರ ಚೀನಾದ ಜಾಂಗ್‌ಜಿಯಾಕೌ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಹೆಬೈ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ 4,300 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತುಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸೌತ್ ಚೀನಾ ಮಾರ್ನಿಂಗ್ ಪೋಸ್ಟ್ (SCMP) ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಸುಮಾರು 150 ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಜುರಾಸಿಕ್ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಟೇಶಿಯಸ್ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ 9,000 ಚದರ ಮೀಟರ್ ಗಾತ್ರದ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಔಟ್ಲೆಟ್ ಹೇಳಿದೆ, ಸಂಶೋಧಕರನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ. ಹೆಜ್ಜೆ ಗುರುತುಗಳ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಮೊದಲು ಏಪ್ರಿಲ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು. ನಂತರ ಅವುಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಜೋಡಿಸಲಾಯಿತು.
ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳ ಉದ್ದ, ತೂಕ ಮತ್ತು ಗಾತ್ರವನ್ನು ಅವುಗಳ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತುಗಳಿಂದ ಅಳೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ನಡಿಗೆಯ ವೇಗವನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಚೀನಾ ಡೈಲಿ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತುಗಳು ಈ ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಅಸ್ತಿತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸುಳಿವುಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಬಹುದು ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ.

advertisement
ಓದಿರಿ :-   ಅಮೆರಿಕದ ಟೆಕ್ಸಾಸ್‌ನಲ್ಲಿ 1500 ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಭಗವದ್ಗೀತೆ ಪಠಣ, ಗಿನ್ನೆಸ್ ವಿಶ್ವ ದಾಖಲೆ ನಿರ್ಮಾಣ...!

ಚೀನಾ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಆಫ್ ಜಿಯೋಸೈನ್ಸ್‌ನ ಡೈನೋಸಾರ್ ಪರಿಣಿತರಾದ ಕ್ಸಿಂಗ್ ಲಿಡಾ ಅವರು, “ಹೆಜ್ಜೆ ಗುರುತುಗಳು ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳ ಜೀವನ ಪದ್ಧತಿ ಮತ್ತು ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತವೆ, ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರ ಜೀವನ ಪರಿಸರದ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ಎಂದು ಚೀನಾ ಡೈಲಿಗೆ ಹೇಳಿದರು,
ಹೆಜ್ಜೆ ಗುರುತುಗಳು ನಾಲ್ಕು ವಿಭಿನ್ನ ಡೈನೋಸಾರ್ ಜಾತಿಗಳಿಗೆ ಸೇರಿವೆ, ಯಾವುದನ್ನೂ ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ತಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು, ಇನ್ನೂ ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಜಾತಿಯದ್ದಾಗಿರಬಹುದು.

ಈ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತುಗಳಲ್ಲಿ ಸಸ್ಯಾಹಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಂಸಾಹಾರಿಗಳು ಜಾತಿಗಳದ್ದಿದೆ. ಸಸ್ಯಾಹಾರಿಗಳು 15 ಮೀಟರ್‌ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಉದ್ದದ ವರೆಗೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಮಾಂಸಾಹಾರಿಗಳು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕರಿಂದ ಐದು ಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಉದ್ದದ ವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ ಎಂದು SCMP ಹೇಳಿದೆ.
ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ನೀರು ಮತ್ತು ಮರಗಳ ಸಮೃದ್ಧಿಯಿಂದಾಗಿ, ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳಿಗೆ ಆಕರ್ಣೀಯವಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಈಗ ಎತ್ತರದ, ಕಲ್ಲಿನ ಹುಲ್ಲುಗಾವಲು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಸಸ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೆಚ್ಚಳ : ಮೀನು, ಏಡಿಗಳಿಗೂ ಕೊರೊನಾ ಆರ್‌ಟಿ-ಪಿಸಿಆರ್ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಚೀನಾ....! ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement