ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಪೂರೈಕೆ: ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ಹಿಂದಿಕ್ಕಿದ ರಷ್ಯಾ

ನವದೆಹಲಿ: ರಷ್ಯಾ ತನ್ನ ಒಪೆಕ್ ಮಿತ್ರ ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾಕ್ಕಿಂತ ತೈಲ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಿದ್ದು, ಇದು ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಚ್ಚಾ ಆಮದುದಾರರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪಾಲನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಮಾಸ್ಕೋಗೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ.
ಭಾರತೀಯ ಸರ್ಕಾರದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಬ್ಲೂಮ್‌ಬರ್ಗ್ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ರಷ್ಯಾದ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗಳು ಸೌದಿಯ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲಕ್ಕಿಂತ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಿಂದ ಜೂನ್‌ವರೆಗೆ ಅಗ್ಗವಾಗಿದ್ದು, ಮೇ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾರಲ್‌ಗೆ ಸುಮಾರು $19ರಷ್ಟು ರಿಯಾಯಿತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪೂರೈಕೆದಾರರಾಗಿ ರಷ್ಯಾ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ್ದು, ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾವನ್ನು ಹಿಂದಿಕ್ಕಿದೆ. ಈಗ ರಷ್ಯಾ ಭಾರತಕ್ಕೆ ತೈಲ ಪೂರೈಕೆಯಲ್ಲಿ ಇರಾಕ್‌ನ ನಂತರ ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ.

advertisement

ಉಕ್ರೇನ್ ಆಕ್ರಮಣದ ನಂತರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಇತರ ಖರೀದಿದಾರರು ಅದರ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗಳನ್ನು ದೂರವಿಟ್ಟಿದ್ದು, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ರಷ್ಯಾದ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲದ ದೊಡ್ಡ ಗ್ರಾಹಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಾಗಿವೆ. ಭಾರತವು ತನ್ನ ತೈಲ ಅಗತ್ಯಗಳಲ್ಲಿ 85% ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೇಶವು ಎತ್ತರದ ಹಣದುಬ್ಬರ ಮತ್ತು ದಾಖಲೆಯ ವ್ಯಾಪಾರದ ಅಂತರವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಈ ಅಗ್ಗದ ತೈಲ ಸರಬರಾಜುಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ.
ಕಳೆದ 5 ತಿಂಗಳಿಂದ ರಷ್ಯಾ, ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ಮತ್ತು ಇರಾಕ್‌ನಿಂದ ಭಾರತ ತೈಲ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ.
ಸರ್ಕಾರದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಜಾಗತಿಕ ಬೆಲೆಗಳ ಏರಿಕೆಯು ಇಂಧನ ಬೇಡಿಕೆಯ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾದ ನಂತರ ಇದು ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಇದೇ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ $25.1 ಶತಕೋಟಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಎರಡನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಕಚ್ಚಾ ಆಮದು ಬಿಲ್ $ 47.5 ಶತಕೋಟಿಗೆ ಏರಿತು. ಆಗ ಬೆಲೆಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದ್ದವು. ಆರ್ಥಿಕ ಮಂದಗತಿಯ ಕಳವಳದ ಮೇಲೆ ತೈಲದ ದರ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಕುಸಿದಿದೆ, ಅದು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ನಿರಾಳತೆ ನೀಡಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಅನಾರೋಗ್ಯದಲ್ಲೂ ಧನಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆ ಜೀವನ ಮಂತ್ರ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದ ರಾಕೇಶ್ ಜುಂಜುನ್ವಾಲಾ, ಕಜ್ರಾ ರೇ' ಹಾಡಿಗೆ ಗಾಲಿ ಖುರ್ಚಿಯಲ್ಲೇ ಡಾನ್ಸ್‌ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಭಾರತೀಯ ರಿಫೈನರ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಸಂಸ್ಕರಣಾಗಾರ ಮತ್ತು ಉತ್ಪನ್ನದ ಸಂರಚನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಅಗ್ಗದ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಸಿಂಗಾಪುರದ ವಂಡಾ ಇನ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳ ಸಂಸ್ಥಾಪಕಿ ವಂದನಾ ಹರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಇರಾಕ್ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಚ್ಚಾ ಸರಬರಾಜುದಾರನಾಗಿದ್ದು, ಈ ವರ್ಷ ಜೂನ್‌ವರೆಗೆ ಆ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. OPEC ಉತ್ಪಾದಕರಿಂದ ತೈಲವು ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾದ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ಸುಮಾರು $ 9 ಪ್ರತಿಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿತ್ತು, ಆದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಇತರ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ರಿಯಾಯಿತಿಯಲ್ಲಿತ್ತು. ಮಾರ್ಚ್‌ನಿಂದ ರಷ್ಯಾದಿಂದ ಭಾರತದ ಆಮದು ಹತ್ತು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement