ಚುನಾವಣೆ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನೀಡುವ ಉಚಿತ ಕೊಡುಗೆ ಗಂಭೀರ ಸಮಸ್ಯೆ, ಆರ್ಥಿಕತೆ -ಜನ-ಕಲ್ಯಾಣದ ಮಧ್ಯೆ ಸಮತೋಲನ ಬೇಕು: ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ –

ನವದೆಹಲಿ:ಚುನಾವಣಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಭರವಸೆ ನೀಡುವುದು ಮತ್ತು ಪುಕ್ಕಟ್ಟೆ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ವಿತರಿಸುವುದು “ಗಂಭೀರ ವಿಷಯ” ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಗುರುವಾರ ಗಮನಿಸಿದೆ ಹಾಗೂ ಸಮಾಜ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆಗಳು ಮತ್ತು ಉಚಿತ ಕೊಡುಗೆಗಳ ನಡುವೆ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಇರಿಸುವ ಅಗತ್ಯತೆಯೊಂದಿಗೆ, ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಸಮತೋಲನ ಸಾಧಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಗುರುವಾರ ಹೇಳಿದೆ.
ಉಚಿತ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಭರವಸೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಪಕ್ಷಗಳ ಮಾನ್ಯತೆ ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವ ಮನವಿಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಲು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಆಗಸ್ಟ್ 17 ರೊಳಗೆ ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ನೀಡುವಂತೆ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರನ್ನು ಕೇಳಿದಾಗ, ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಎನ್ ವಿ ರಮಣ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಕೃಷ್ಣ ಮುರಾರಿ ಅವರು ಚುನಾವಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಉಚಿತಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಭರವಸೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಮಾನ್ಯತೆ ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವ ಕಲ್ಪನೆಯು “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ವಿರೋಧಿ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

advertisement

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಇದೀಗ ಗದಗದಲ್ಲಿ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಪೀಠದ ಪರ ಮಾತನಾಡಿದ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಎನ್‌.ವಿ.ರಮಣ ಅವರು, “ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷದ ನೋಂದಣಿ ರದ್ದುಪಡಿಸುವ ಕ್ಷೇತ್ರಕ್ಕೆ ನಾನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾದ ಕಲ್ಪನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಉಚಿತಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಭರವಸೆಯ ವಿಷಯವು “ಗಂಭೀರ ವಿಷಯ” ಆದರೆ ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಶಾಸನಬದ್ಧ ನಿರ್ವಾತವಿದ್ದರೂ ತಾವು ಶಾಸಕಾಂಗ ಡೊಮೇನ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಿಜೆಐ ಹೇಳಿದರು.
ನೀವು ನನ್ನನ್ನು ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲದವರು ಅಥವಾ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿ ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದು ಆದರೆ ನಾನು ಶಾಸಕಾಂಗ ಡೊಮೇನ್ ಅನ್ನು ಅತಿಕ್ರಮಿಸಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ … ನಾನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿ. ಶಾಸಕಾಂಗಕ್ಕೆ ಮೀಸಲಾದ ಜಾಗವನ್ನು ಅತಿಕ್ರಮಿಸಲು ನಾನು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ. ಇದೊಂದು ಗಂಭೀರ ವಿಚಾರ. ಇದು ಸುಲಭದ ಮಾತಲ್ಲ. ನಾವು ಇತರರನ್ನು ಸಹ ಕೇಳೋಣ ಎಂದು ಪೀಠ ಹೇಳಿದೆ.
ಆಗಸ್ಟ್ 26 ರಂದು ಅಧಿಕಾರದಿಂದ ನಿರ್ಗಮಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಿಜೆಐ, ಆಗಸ್ಟ್ 17 ರಂದು ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಮುಂದಿನ ವಿಚಾರಣೆಗೆ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದರು.
ಉಚಿತ ಕೊಡುಗೆ ಮತ್ತು ಸಮಾಜ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆ ಬೇರೆ ಬೇರೆ… ಹಣ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಆರ್ಥಿಕತೆ ಮತ್ತು ಜನರ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆ ಇವೆರಡನ್ನೂ ಸಮತೋಲನದಲ್ಲಿಡಬೇಕು ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಈ ಚರ್ಚೆ. ಅವರ ದೃಷ್ಟಿ ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಯಾರಾದರೂ ನನ್ನ ನಿವೃತ್ತಿಯ ಮೊದಲು ದಯವಿಟ್ಟು ಏನನ್ನಾದರೂ ಸಲ್ಲಿಸಿ ಎಂದು ಸಿಜೆಐ ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಭಾರತದ ಕ್ರಿಕೆಟ್‌ ತಂಡಕ್ಕೆ ಆಘಾತ: ಬೆನ್ನು ನೋವಿನ ಸಮಸ್ಯೆ, ಭಾರತದ ವೇಗಿ ಜಸ್ಪ್ರೀತ್ ಬುಮ್ರಾ ಟಿ20 ವಿಶ್ವಕಪ್‌ನಿಂದ ಹೊರಕ್ಕೆ

ಚುನಾವಣಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು ಉಚಿತ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವ ಭರವಸೆ ನೀಡುವ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿ, ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗವು ಅಂತಹ ಪಕ್ಷಗಳ ನೋಂದಣಿ ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವಂತೆ ವಕೀಲ ಅಶ್ವಿನಿ ಉಪಾಧ್ಯಾಯ ಅವರು ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸಿತು.
ಉಪಾಧ್ಯಾಯ ಪರ ವಾದ ಮಂಡಿಸಿದ ಹಿರಿಯ ವಕೀಲ ವಿಕಾಸ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಸಲ್ಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ ಪೀಠ, ಇದು ಗಂಭೀರ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅದನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವವರಿಗೆ (ಉಚಿತವಾಗಿ) ಬೇಕು. ನಮ್ಮದು ಕಲ್ಯಾಣ ರಾಜ್ಯ. ಕೆಲವರು ತೆರಿಗೆ ಕಟ್ಟುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳಿಗೆ ಬಳಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು… ಹಾಗಾಗಿ ಸಮಿತಿಯು ಎರಡೂ ಕಡೆಯ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಕೇಳಬೇಕು.

ಕೇಂದ್ರದ ಪರವಾಗಿ ವಾದ ಮಂಡಿಸಿದ ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್ ತುಷಾರ್ ಮೆಹ್ತಾ, ”ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಕೆಲವು ಪಕ್ಷಗಳು ಉಚಿತ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ಕಪ್ಪು ಕಲೆಯಾಗುವ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಏರಿಸಿವೆ. ದೇಶದ ಚುನಾವಣಾ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ನಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಪಕ್ಷಗಳು ಉಚಿತ ವಸ್ತುಗಳ ವಿತರಣೆಯು ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ‘ಕಲ್ಯಾಣ ಕ್ರಮಗಳ’ ಏಕೈಕ ಮಾರ್ಗವೆಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ದುರದೃಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ. ಈ ತಿಳಿವಳಿಕೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ವಿಪತ್ತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ವಿದ್ಯುತ್ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ ಅವರು, ಅನೇಕ ವಿದ್ಯುತ್ ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಮತ್ತು ವಿತರಣಾ ಕಂಪನಿಗಳು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಕಂಪನಿಗಳಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ತೀವ್ರ ಆರ್ಥಿಕ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಶಾಸಕಾಂಗ ಅಥವಾ ಚುನಾವಣಾ ಸಮಿತಿಯು ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕುವವರೆಗೂ, “ದೊಡ್ಡ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ” ಗಾಗಿ ಉನ್ನತ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ “ಮಾಡಬೇಕಾದ ಮತ್ತು ಮಾಡಬಾರದ” ಗೆರೆಗಳನ್ನು ಹಾಕಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಚುನಾವಣಾ ಸಮಿತಿಯ ಪರವಾಗಿ ಹಾಜರಾದ ಹಿರಿಯ ವಕೀಲ ಮಣಿಂದರ್ ಸಿಂಗ್, ಇದನ್ನು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಇತರ ಪಕ್ಷಗಳಿಗೂ ಸರಬರಾಜು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. “ಇದು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ತಲುಪುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಮಗಲ್ಲ? ಈಗ ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗದ ಅಫಿಡವಿಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಓದಲು ಏನಿದೆ, ”ಎಂದು ಪೀಠವು ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುವ ಮೊದಲು ಟೀಕಿಸಿತು.
ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗವು ತನ್ನ ಆಗಸ್ಟ್ 10 ರ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಅಫಿಡವಿಟ್‌ನಲ್ಲಿ, ಚುನಾವಣಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಲಾದ ಉಚಿತಗಳ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಪರಿಣಿತ ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸುವ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸುವುದಾಗಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿತು, ಆದರೆ ಅದನ್ನು “ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ” ವಾಗಿ ಮಾಡಬಾರದು. ಇದು ಕೆಲವು ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ನವೆಂಬರ್ ತಿಂಗಳು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಿಂದೂ ಪರಂಪರೆಯ ಮಾಸ: ಕೆನಡಾ ಸಂಸತ್ತು ಅಂಗೀಕಾರ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement