1984ರ ಆಪರೇಷನ್ ಮೇಘದೂತದ ವೇಳೆ ಹಿಮಕುಸಿತದಲ್ಲಿ ಹೂತು ಹೋಗಿದ್ದ ಸಿಯಾಚಿನ್ ವೀರನ ಪಾರ್ಥಿವ ಶರೀರ 38 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಪತ್ತೆ…!

ನವದೆಹಲಿ: ರಾಷ್ಟ್ರವು 75 ವರ್ಷಗಳ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಭಾಗವಾಗಿದ್ದವರ ತ್ಯಾಗವನ್ನು ಸ್ಮರಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ ಭಾರತದ ಯೋಧರೊಬ್ಬರ ಪಾರ್ಥಿವ ಶರೀರ 38 ವರ್ಷಗಳ ಬಳಿಕ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ. ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಹಲ್ದ್ವಾನಿಯಲ್ಲಿನ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ 38 ವರ್ಷಗಳ ಸುದೀರ್ಘ ಕಾಯುವಿಕೆಯ ನಂತರ ಸಿಕ್ಕಿದೆ.
ಸಿಯಾಚಿನ್‌ನಲ್ಲಿ 1984ರಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ಧ ನಡೆದ ಆಪರೇಷನ್ ಮೇಘದೂತದ ಭಾಗವಾಗಿದ್ದ ಲ್ಯಾನ್ಸ್ ನಾಯಕ್ ಚಂದ್ರ ಶೇಖರ ಅವರ ಪಾರ್ಥಿವ ಶರೀರವು ಆಗಸ್ಟ್ 13ರಂದು ಹಿಮನದಿಯ ಹಳೆಯ ಬಂಕರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ. ಲ್ಯಾನ್ಸ್ ನಾಯಕ್ ಚಂದ್ರಶೇಖರ ಅವರ   ಅವಶೇಷಗಳು ಆಗಸ್ಟ್ 13 ರಂದು ಸಿಯಾಚಿನ್‌ನಲ್ಲಿ 16,000 ಅಡಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಯಿತು. ಸೈನ್ಯದ ಸಂಖ್ಯೆಯುಳ್ಳ ಪ್ಲೇಟ್‌ ಲ್ಯಾನ್ಸ್ ನಾಯಕ್ ಚಂದ್ರ ಶೇಖರ ಅವರನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಚಂದ್ರಶೇಖರ ಅವರ ಪತ್ನಿಗೆ ಈಗ 65 ವರ್ಷ.ಪತ್ನಿ ಹಾಗೂ ಇಬ್ಬರು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಸುದೀರ್ಘ 38 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಯುವಿಕೆಯ ನಂತರ ಅವರಿಗೆ ಲ್ಯಾನ್ಸ್ ನಾಯಕ್ ಚಂದ್ರ ಶೇಖರ ಅವರ ಪಾರ್ಥಿವ ಶರೀರದ ಅವಶೇಷವು ಸಿಕ್ಕಿದೆ. ಈಗ, ಕುಟುಂಬ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಅವರ ಘಟಕದ ಹಲವಾರು ಅನುಭವಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಕರು ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಯೋಧನ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಅಂತಿಮ ವಿದಾಯ ಹೇಳಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಹಲ್ದ್ವಾನಿಗೆ ಪಾರ್ಥಿವ ಶರೀರವನ್ನು ಕೊಂಡೊಯ್ದು ಶ್ರದ್ಧಾಂಜಲಿ ಸಲ್ಲಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.
ಅವರ ಇಬ್ಬರು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು 1984ರಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ಧ ನಡೆದ ಆಪರೇಷನ್ ಮೇಘದೂತದ ಸಂದರ್ಭದ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ಆಗ ತುಂಬಾ ಚಿಕ್ಕವರಾಗಿದ್ದರು. ಹಿಮಚ್ಛಾದಿತ ಸಿಯಾಚಿನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅವರ ತಂದೆಗೆ ದುರಂತ ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ ಕಿರಿಯ ಮಗಳಿಗೆ ಕೇವಲ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡವಳಿಗೆ ಎಂಟು ವರ್ಷವಾಗಿತ್ತು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಂದಕಕ್ಕೆ ಉರುಳಿದ ಬಸ್, 25 ಜನರು ಸಾವು, 20 ಜನರಿಗೆ ಗಾಯ

ಲ್ಯಾನ್ಸ್ ನಾಯಕ ಚಂದ್ರಶೇಖರ ಅವರು ಸಿಯಾಚಿನ್‌ನ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಯಿಂಟ್ 5965 ಅನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಟಾಸ್ಕ್ ನೀಡಲಾದ ತಂಡದ ಭಾಗವಾಗಿದ್ದರು, ಇದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿಗಳು ಕಣ್ಣಿಟ್ಟಿದ್ದ ಪ್ರಮುಖ ಸ್ಥಳವಾಗಿತ್ತು. ಇದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಪೂರ್ವಭಾವಿಯಾಗಿ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಲ್ಯಾನ್ಸ್ ನಾಯಕ ಚಂದ್ರಶೇಖರ ಅವರು ಭಾಗವಾಗಿದ್ದ 19 ಕುಮಾನ್ ರೆಜಿಮೆಂಟ್‌ನ ತಂಡವನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಯಿತು. ಮೇ 29, 1984 ರಂದು ನಡೆದ ಸಿಯಾಚಿನ್ ಗ್ಲೇಸಿಯರ್ ಅನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸಲು ಆಪರೇಷನ್ ಮೇಘದೂತ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಇದು ಮೊದಲ ಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿತ್ತು.
ತಂಡವು, ರಾತ್ರಿ ಅಲ್ಲಿ ತಂಗಿದ್ದಾಗ ಹಿಮಕುಸಿತದಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಅಧಿಕಾರಿ, ಸೆಕೆಂಡ್ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಪಿಎಸ್ ಪುಂಡಿರ್ ಸೇರಿದಂತೆ 18 ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯ ಸೈನಿಕರು ಮೃತಪಟ್ಟರು ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ 14 ಮಂದಿಯ ಮೃತದೇಹ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದರೆ, ನಾಲ್ವರು ನಾಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದರು.

ಬೇಸಿಗೆಯ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ಹಿಮ ಕರಗಿದಂತೆ, ಕಾಣೆಯಾದ ಸೈನಿಕರನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸೈನ್ಯ ಗಸ್ತು ತಿರುಗುತ್ತದೆ. ಆಗ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರದ ಅವಶೇಷಗಳು ಸಿಯಾಚಿನ್ ಹಿಮನದಿಯ ಹಳೆಯ ಬಂಕರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
1984 ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಆಪರೇಷನ್ ಮೇಘದೂತ್ ಸಿಯಾಚಿನ್ ಗ್ಲೇಸಿಯರ್ ಅನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡು ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸ್ಥಾನಗಳ ಮೇಲೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರಿಂದ ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಮಿಲಿಟರಿ ಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಭಾರತದ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಸಿಯಾಚಿನ್ ಗ್ಲೇಸಿಯರ್ ಪೂರ್ವ ಕಾರಕೋರಂ ಶ್ರೇಣಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಆಕ್ರಮಿತ-ಕಾಶ್ಮೀರ ಮತ್ತು ಚೀನೀ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಾದ ಶಾಕ್ಸ್‌ಗಾಮ್ ಕಣಿವೆಯ ಗಡಿಯಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಆರ್ಥಿಕ ಕಾರಿಡಾರ್ ಕಟ್ ಮಾಡುವ ಕಾರಕೋರಂ ಪಾಸ್‌ಗೆ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೇರಳದ 873 ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಪಿಎಫ್‌ಐ ಜೊತೆ ನಂಟು ಎಂದು ಎನ್‌ಐಎ ವರದಿ-ಇದು ಆಧಾರ ರಹಿತ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿ ಎಂದು ತಳ್ಳಿಹಾಕಿದ ಕೇರಳ ಪೊಲೀಸ್‌

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement