ಇಂಡಿಯಾ ಗೇಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಭಾಷ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್‌ರ 28 ಅಡಿ ಎತ್ತರದ ಪ್ರತಿಮೆ ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದ ಪ್ರಧಾನಿ, ನೇತಾಜಿ ಆದರ್ಶ ಭಾರತ ಅನುಸರಿಸಿದ್ದರೆ ಇಂದು ದೇಶದ ಕೀರ್ತಿ ಇನ್ನೂ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿತ್ತು ಎಂದ ಮೋದಿ

ನವದೆಹಲಿ: ಗುರುವಾರ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ನೇತಾಜಿ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಅವರ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದರು. 280 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ತೂಕದ ಏಕಶಿಲೆಯ ಗ್ರಾನೈಟ್ ಬ್ಲಾಕ್‌ನಿಂದ ಕೆತ್ತಿದ ಇಂಡಿಯಾ ಗೇಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಬೋಸ್ ಅವರ 28 ಅಡಿ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದರು. ರಾಜಪಥ ಅವೆನ್ಯೂವನ್ನು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಕರ್ತವ್ಯ ಪಥವನ್ನು ಸಹ ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದರು.
ನೇತಾಜಿಯವರ 125 ನೇ ಜನ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಪರಾಕ್ರಮ್ ದಿವಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಅನಾವರಣಗೊಂಡಿದ್ದ ನೇತಾಜಿಯವರ ಹೊಲೊಗ್ರಾಮ್ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಮೆಯು ಬದಲಾಯಿಸಿತು.
ಉದ್ಘಾಟನಾ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ, ನೇತಾಜಿ ಅವರ ಪ್ರತಿಮೆ ಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಸಂವಾದ ನಡೆಸಿದರು. 2023 ರಲ್ಲಿ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಪರೇಡ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಅವರನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಿದರು.
ಮರು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಳಿಸಲಾದ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ವಿಸ್ಟಾ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದವರು (ಶ್ರಮಜೀವಿ) ಜನವರಿ 26 ರಂದು ನನ್ನ ವಿಶೇಷ ಅತಿಥಿಗಳಾಗಿರುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.

ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನುದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ, ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ನೇತಾಜಿ ಬೋಸ್ ಅವರ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ನಂತರದ ಸರ್ಕಾರವು ಅವರಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಗೌರವವನ್ನು ನೀಡಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಇಂದು, ನಮ್ಮ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನಾಯಕ ನೇತಾಜಿ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಅವರ ಬೃಹತ್ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಇಂಡಿಯಾ ಗೇಟ್ ಬಳಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಗುಲಾಮಗಿರಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ರಾಜ್ ಪ್ರತಿನಿಧಿಯ ಪ್ರತಿಮೆ ಇತ್ತು. ಇಂದು ಅದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನೇತಾಜಿ ಅವರ ಪ್ರತಿಮೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ದೇಶವು ಆಧುನಿಕ, ಬಲಿಷ್ಠ ಭಾರತದ ಜೀವನವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಹೇಳಿದರು.

ಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಸವಾಲನ್ನು ಮೀರಿದ ಮಹಾನ್ ವ್ಯಕ್ತಿ ಸುಭಾಸ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್. ಇಡೀ ಜಗತ್ತು ಅವರನ್ನು ನಾಯಕ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿತ್ತು. ಅವರು ಧೈರ್ಯ, ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಹಾಗೂ ಕಲ್ಪನೆ, ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಅವರು ನಾಯಕತ್ವದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು, ನೀತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಬಣ್ಣಿಸಿದರು.
ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ, ನಮ್ಮ ಭಾರತವು ನೇತಾಜಿ ಅವರ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದಿದ್ದರೆ, ಇಂದು ದೇಶವು ಯಾವ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತಿತ್ತು! ಆದರೆ ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ನಮ್ಮ ಈ ಮಹಾನ್ ವೀರನನ್ನು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ ಮರೆತುಬಿಡಲಾಯಿತು. ಅವರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳು, ಅವರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಸಹ ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟವು. ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಐಟಿ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ 290 ಕೋಟಿ ರೂ. ಜಪ್ತಿ...: ಎಣಿಕೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ...ಹಣ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಲೇ ಇದೆ...!

ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ತ್ರಿವರ್ಣ ಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸಿದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೇತಾಜಿ ಊಹಿಸಿದ್ದರು. ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಬಂದು 75 ವರ್ಷಗಳು ಪೂರೈಸಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ತ್ರಿವರ್ಣ ಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸುವ ಸೌಭಾಗ್ಯ ನನಗೆ ದೊರೆತಾಗ ನಾನು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಈ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ದೇಶವು ಹಲವಾರು ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ, ಅದು ದೇಶವನ್ನು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಸ್ವಾವಲಂಬನೆಯ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಏರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ರಾಜಪಥವು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕಣ್ಮರೆಯಾಯಿತು. ಹೊಸ ಇತಿಹಾಸ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. ನಾವು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ರಾಜ್‌ನ ಮತ್ತೊಂದು ಮಗ್ಗುಲನ್ನು ಬಿಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ. ಇಂದು ನಾವು ಹಿಂದಿನದನ್ನು ಬಿಟ್ಟು, ನಾಳಿನ ಚಿತ್ರಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಬಣ್ಣಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಇಂದು , ಈ ಹೊಸ ಸೆಳವು ಎಲ್ಲೆಡೆ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನವ ಭಾರತದ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ಸೆಳವು” ಎಂದರು.
ನಾವು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ರಾಜ್ನ ಇನ್ನೊಂದು ಅಂಶವನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಬಿಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ. ರಾಜಪಥವನ್ನು ಕರ್ತವ್ಯ ಪಥ ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ
ಎಂದ ಪ್ರಧಾನಿಯವರು ರಾಜಪಥವನ್ನು ಅಕ್ಷರಶಃ ಕಿಂಗ್ಸ್‌ ವೇ ಗುಲಾಮಗಿರಿಯ ಸಂಕೇತವೆಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದು ಗುಲಾಮಗಿರಿಯ ಮತ್ತೊಂದು ಗುರುತನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಸಮಾನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.
ಗುಲಾಮಗಿರಿಯ ಪ್ರತೀಕವಾದ “ಕಿಂಗ್ಸ್‌ವೇ’ (ರಾಜಪಥ) ಇಂದು ಇತಿಹಾಸದ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಅಳಿಸಿಹೋಗಿದೆ. ಇಂದು ಕರ್ತವ್ಯದ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ತೆರಿಗೆ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲೆ ಪ್ರಮಾಣದ ನಗದು ಹಣ ವಶ : ತನ್ನ ಪಕ್ಷದ ಸಂಸದರಿಂದ ಅಂತರ ಕಾಯ್ದುಕೊಂಡ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್

‘‘ಬ್ರಿಟಿಷರ ಕಾಲದಿಂದ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಬಂದಿರುವ ನೂರಾರು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಇಂದು ದೇಶ ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ.ಇಷ್ಟು ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ಬ್ರಿಟನ್ ಸಂಸತ್ತಿನ ಕಾಲವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಭಾರತೀಯ ಬಜೆಟ್‌ನ ಸಮಯ ಮತ್ತು ದಿನಾಂಕವೂ ಬದಲಾಗಿದೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿ ಮೂಲಕ ಈಗ ದೇಶದ ಯುವಕರು ವಿದೇಶಿ ಭಾಷೆಯ ಒತ್ತಾಯದಿಂದ ವಿಮೋಚನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಹೇಳಿದರು.

4 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement