ಜಾಗತಿಕ ಕಳವಳಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ-ಚೀನಾದಿಂದ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ವೈರಸ್‌ ತಯಾರಿಕೆ..?: ವರದಿ

ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್ : ಕೋವಿಡ್‌-19 ಮತ್ತು ಅದರ ಹೊಸ ರೂಪಾಂತರಗಳು ಇನ್ನೂ ಜಗತ್ತನ್ನು ಪೀಡಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ರಾವಲ್ಪಿಂಡಿ ಬಳಿಯ ರಹಸ್ಯ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಜೈವಿಕ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಸಂಶೋಧನೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ವರದಿಗಳು ಹೇಳಿವೆ.
ಕುಖ್ಯಾತ ವುಹಾನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ವೈರಾಲಜಿ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ್ ಆರ್ಮಿ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ, ರಕ್ಷಣಾ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಿಎಸ್‌ಟಿಒ), ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ರೋಗಕಾರಕಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಸುಧಾರಿತ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದೆ. ಸೌಲಭ್ಯದ ಸ್ಥಳವು ಬಿಗಿಯಾಗಿ ರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ರಹಸ್ಯ ಸ್ಥಳವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಜಿಯೋ-ಪೊಲಿಟಿಕ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ವಿವಿಧ ಜಾಗತಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಚೀನಾವು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಜೈವಿಕ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್ ತರಹದ ರೋಗಕಾರಕಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತಿದೆ, ಅದು ಕೋವಿಡ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಊಹಿಸಲಾಗಿದೆ.
2020 ರಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಅಂತಹ ವರದಿಗಳನ್ನು ಮೊದಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದಾಗ ನಿಗೂಢವು ಮತ್ತಷ್ಟು ತೀವ್ರವಾಯಿತು. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಚೇರಿಯು “ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಜೈವಿಕ-ಸುರಕ್ಷತಾ ಮಟ್ಟ -3 (ಬಿಎಸ್ಎಲ್ -3) ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ರಹಸ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ ಎಂದು ಜಿಯೋ-ಪೊಲಿಟಿಕ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಹೊಸ ಆರೋಗ್ಯ ಬೆದರಿಕೆಗಳು, ಕಣ್ಗಾವಲು ಮತ್ತು ರೋಗ ಉಲ್ಬಣದ ತನಿಖೆಯ ಕುರಿತು ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಿಂದ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು ಈ ಸೌಲಭ್ಯದ ಉದ್ದೇಶ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಪ್ರಶ್ನಾರ್ಥಕದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯವು “ಬಯೋಸೇಫ್ಟಿ ಲೆವೆಲ್ 4” ಸೌಲಭ್ಯವಾಗಿದೆ (BSL-4) ಅಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಮತ್ತು ಸೋಂಕುಕಾರಕ ಏಜೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. DSTO ರಾವಲ್ಪಿಂಡಿಯ ಚಕ್ಲಾಲಾ ಕಂಟೋನ್ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಎರಡು-ಸ್ಟಾರ್ ಜನರಲ್ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಜಿಯೋ-ಪೊಲಿಟಿಕ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಯಾವುದೇ ಲಸಿಕೆ ಅಥವಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಏಜೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಟಾಕ್ಸಿನ್‌ಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು BSL-4 ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸುತ್ತಿರುವ ಗುಪ್ತಚರ ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಮುದಾಯದವರು, ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಬಳಸುವ ಮೂಲಕ ಚೀನಾವು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳ ಜಾಲವನ್ನು ಹೊರಗುತ್ತಿಗೆ ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಕೋವಿಡ್‌ಗಿಂತ ನೂರು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಪ್ರತಿಜನಕಗಳನ್ನು ರಚಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ‘ಬಿಡಬಹುದು’ ಎಂದು ಜಿಯೋ-ಪೊಲಿಟಿಕ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಜೈವಿಕ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ತಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ, ಸೇನೆಯಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸಲ್ಪಡುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಲ್ಯಾಬ್ ಮತ್ತು PLA ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ನಡುವಿನ ಜಂಟಿ ಸಹಯೋಗವು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪ್ರಯೋಗಗಳಿಗಾಗಿ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಬದಲಾಗಿ ಇದು ಜೈವಿಕ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ಬಳಕೆಗೆ
ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ರಹಸ್ಯ ಯೋಜನೆಯು Collaboration for Emerging Infectious Diseases and Studies on Biological Control of Vector Transmitting Diseases ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   1 ಕೋಟಿ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ತಿಂಗಳಿಗೆ 300 ಯೂನಿಟ್ ಉಚಿತ ವಿದ್ಯುತ್ ನೀಡುವ ಸೌರ ಯೋಜನೆಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಒಪ್ಪಿಗೆ : ಏನಿದು ಯೋಜನೆ..?

3 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement