‘ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಗ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಹೊರಡಿ’: ಹಿಜಾಬ್ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ತೀವ್ರಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಧರ್ಮಗುರುಗಳನ್ನು ತರಾಟೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಇರಾನ್ ಮಹಿಳೆಯರು

22 ವರ್ಷದ ಮಹ್ಸಾ ಅಮಿನಿಯ ಸಾವಿನ ನಂತರ ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಿಜಾಬ್‌ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಬೆಳೆಯುತ್ತಲೇ ಇದೆ. ಇರಾನ್ ಮಹಿಳೆಯರು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಧರ್ಮಗುರುಗಳ ಧರ್ಮಗುರುಗಳ ತಲೆಯಿಂದ ಪೇಟವನ್ನು ಬಡಿದು ಕೆಳಗುರುಳಿಸಿ ಓಡಿಹೋಗುವ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ನಂತರ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಜಾಬ್ ಧರಿಸಲು ಆದೇಶಿಸುವ ಧರ್ಮಗುರುಗಳನ್ನು ಮಹಿಳೆಯರು ತರಾಟೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ವೀಡಿಯೊಗಳು ಹೊರಹೊಮ್ಮಿವೆ.
ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊವೊಂದರಲ್ಲಿ, ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬರು ಧರ್ಮಗುರುಗಳಿಗೆ “ನಿಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಿ” ಎಂದು ಜೋರಾಗಿ ಹೇಳುವುದನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು “ಸರಿಯಾಗಿ ಉಡುಗೆ” ತೊಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಮತ್ತೊಂದರಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ಧರ್ಮಗುರು ಮಹಿಳೆಗೆ ಹಿಜಾಬ್ ಧರಿಸಲು ಹೇಳುವುದು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ, ಅದಕ್ಕೆ ಮಹಿಳೆ “ಅದು ನನಗೆ ಬೇಡ, ಮೂರ್ಖ ವ್ಯಕ್ತಿ” ಎಂದು ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾಳೆ ಮತ್ತು ಹೊರನಡೆಯುತ್ತಾಳೆ.
ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು, ದೇಶದ ನೈತಿಕತೆಯ ಪೊಲೀಸರಿಂದ ಬಂಧನಕ್ಕೊಳಗಾದ ನಂತರ 22 ವರ್ಷದ ಮಹಿಳೆಯ ಸಾವಿನ ನಂತರ ಉಲಬಣಗೊಂಡವು. , 1979 ರ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಕ್ರಾಂತಿಯ ನಂತರದ ತಿಂಗಳುಗಳಿಂದ ರಾಷ್ಟ್ರದ ದೇವಪ್ರಭುತ್ವಕ್ಕೆ ಅತಿದೊಡ್ಡ ನಿರಂತರ ಸವಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

‘ಇದು ನನ್ನ ದೇಶ’

“ಇದು ನನ್ನ ದೇಶ, ನಾನು ಎಲ್ಲಿ ಹಿಜಾಬ್ ಹಾಕಬಹುದು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಿ ಅದು ಇರಬಾರದು ಎಂದು ನೀವು ನನಗೆ ಹೇಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಯುವತಿಯೊಬ್ಬರು ಮತ್ತೊಂದು ವೈರಲ್ ಕ್ಲಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಧರ್ಮಗುರುಗಳಿಗೆ ಹೇಳುತ್ತಿರುವುದು ಕೇಳುತ್ತದೆ.
ಇದಕ್ಕೆ ಧರ್ಮಗುರುಗಳು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾರೆ, “ನಿಮಗೆ ಕಡ್ಡಾಯ ಮುಸುಕು ಇಷ್ಟವಾಗದಿದ್ದರೆ, ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನಲ್ಲಿ ಮಸಿಹ್ ಅಲಿನೆಜಾದ್ ಜೊತೆ ಲೈವ್ ಮಾಡಿ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಅವಳು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಾಳೆ, ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ಮಹಿಳೆ ಧರ್ಮಗುರುವಿಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾಳೆ.
ಇರಾನಿನ ಭಿನ್ನಮತೀಯ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾದ ಮಸಿಹಾ ಅಲಿನೆಜಾದ್ 2009 ರ ಚುನಾವಣೆಯ ನಂತರ ಇರಾನ್‌ನಿಂದ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ದೇಶಭ್ರಷ್ಟರಾಗಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ನಾನು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ನನ್ನ ಸ್ವಂತ ತಾಯ್ನಾಡಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಹೀಗೆಯೇ ಇರಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ, ನನ್ನ ಸ್ವಂತ ತಾಯ್ನಾಡಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಬದುಕಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ಧರ್ಮಗುರುಗಳ ಬಳಿ ಹೇಳುವುದನ್ನು ಕೇಳುತ್ತದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಡೇಟಾ ಸೋರಿಕೆ: ಭಾರತ ಸೇರಿದಂತೆ 84 ದೇಶಗಳ 50 ಕೋಟಿ ಬಳಕೆದಾರರ ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಸೋರಿಕೆ..?

 ನಿಮ್ಮ ಚೀಲಗಳನ್ನು ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಹೋಗಿ’
ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣದ ಕ್ಲಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ, ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಇರಾನಿನ ಮಹಿಳೆ ಹಿಜಾಬ್ ಧರಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದ ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಗ್ ಅನ್ನು ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿಂದ ಹೊರಡಿ ಎಂದು ಧರ್ಮಗುರುವಿಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾಳೆ.
ಧರ್ಮಗುರುಗಳೇ. ನಿಮ್ಮ ಚೀಲಗಳನ್ನು ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಹೋಗಿ. ನಾನು ಏನು ಧರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಧರಿಸಬಾರದು ಎಂದು ಯಾರೂ ಹೇಳುವುದು ಬೇಡ. ನೀವು ಈ ದೇಶವನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡಿದ್ದೀರಿ” ಎಂದು ಮಹಿಳೆ ಹೇಳುತ್ತಾಳೆ.
40 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ದೇಶವನ್ನು ಹಾಳು ಮಾಡಿದ್ದೀರಿ. ಸೂಟ್‌ಕೇಸ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿ” ಎಂದು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ತನ್ನ ಹಿಜಾಬ್‌ನಿಂದ ಕೂದಲನ್ನು ಮುಚ್ಚಲು ಹೇಳಿದಾಗ ಧರ್ಮಗುರುಗಳಿಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾಳೆ.

ಆಡಳಿತವು ನೂರಾರು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರನ್ನು ಕೊಂದ ನಂತರ ಟರ್ಬನ್‌ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಧರ್ಮಗುರುಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವುದು ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಕಾರ್ಯವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ದೂಷಿಸಲ್ಪಡುವ ಭಯವು ಕೆಲವು ಧರ್ಮಗುರುಗಳನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಪೇಟ ಮತ್ತು ಮೇಲಂಗಿಯನ್ನು ಧರಿಸುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ದಿ ಡೈಲಿ ಟೆಲಿಗ್ರಾಫ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಆಡಳಿತವು ನೂರಾರು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರನ್ನು ಕೊಂದ ನಂತರ ಟರ್ಬನ್‌ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ವಿರೋಧಿಸುವ ಧರ್ಮಗುರುಗಳು ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಕಾರ್ಯವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ದೂಷಿಸಲ್ಪಡುವ ಭಯವು ಕೆಲವು ಧರ್ಮಗುರುಗಳನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಪೇಟ ಮತ್ತು ಮೇಲಂಗಿಯನ್ನು ಧರಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ ಎಂದು ದಿ ಡೈಲಿ ಟೆಲಿಗ್ರಾಫ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಹಿಜಾಬ್‌ ವಿರುದ್ಧ ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಅಶಾಂತಿಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 328 ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು 14,825 ಜನರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಇರಾನ್‌ನ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇರಾನ್ ಸರ್ಕಾರವು ಸಾವುನೋವುಗಳ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಮೌನವಾಗಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಡೇಟಾ ಸೋರಿಕೆ: ಭಾರತ ಸೇರಿದಂತೆ 84 ದೇಶಗಳ 50 ಕೋಟಿ ಬಳಕೆದಾರರ ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಸೋರಿಕೆ..?

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

4 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement