ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯಲ್ಲಿ ಹೂಳಿದ್ದ 48,500 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಪುರಾತನ ‘ಜೊಂಬಿ ವೈರಸ್ʼ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು…!

ಹೆಚ್ಚಿದ ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನವು ಉತ್ತರ ಗೋಳಾರ್ಧದ ಕಾಲುಭಾಗವನ್ನು ಆವರಿಸಿರುವ ಪ್ರಾಚೀನ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ (ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ನೆಲ) ಕರಗುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯ ಕೆಳಗೆ ಲಾಕ್ ಆಗಿದ್ದ 48,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಜೊಂಬಿ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಐವತ್ತು ಸಾವಿರ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ರಷ್ಯಾದ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ಸರೋವರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದಿದ್ದ ‘ಜೊಂಬಿ ವೈರಸ್’ ಪುನರುತ್ಥಾನಗೊಂಡ ನಂತರ ಮತ್ತೊಂದು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಭೀತಿಯನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ.
ಫ್ರೆಂಚ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಸೈಂಟಿಫಿಕ್ ರಿಸರ್ಚ್‌ನ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಸೈಬೀರಿಯನ್ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್‌ (ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ನೆಲ)ನಿಂದ ‘ಜೊಂಬಿ-ವೈರಸ್’ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವದನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಹನ್ನೆರಡು ಪುರಾತನ ವೈರಸ್‌ಗಳನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪಂಡೋರಾವೈರಸ್ ಯೆಡೋಮಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ವೈರಸ್‌ 48,500 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ, ಇದು 2013 ರಲ್ಲಿ ಅದೇ ತಂಡವು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ 30,000 ವರ್ಷಗಳ ಹಳೆಯ ವೈರಸ್‌ನ ಹಳೆಯ ವೈರಸ್‌ ಎಂಬ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಮುರಿಯಿತು.ಈ ತಳಿಯು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದ ಹದಿಮೂರು ವೈರಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ಅದರ ಜೀನೋಮ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಪಂಡೋರಾವೈರಸ್ ಅನ್ನು ರಷ್ಯಾದ ಯುಕೆಚಿ ಅಲಾಸ್ ಸರೋವರದ ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಇತರ ವೈರಸ್‌ಗಳು ಮಹಾಗಜದ ತುಪ್ಪಳ ಅಥವಾ ಸೈಬೀರಿಯನ್ ತೋಳದ ಕರುಳಿನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿವೆ.

‘ಜೊಂಬಿ ವೈರಸ್’ ಅನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ ನಂತರ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಅವುಗಳು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಬೆದರಿಕೆ” ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ. ಹೆಚ್ಚಿದ ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನದಿಂದಾಗಿ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಕರಗುವಿಕೆಯು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಹದಗೆಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ದೀರ್ಘಕಾಲದಿಂದ ಎಚ್ಚರಿಸುತ್ತ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ- ಕರಗುವ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಸುಪ್ತ ರೋಗಕಾರಕಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಕರಗುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಸಾವಯವ ಪದಾರ್ಥವು ಇಂಗಾಲದ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ ಮತ್ತು ಮೀಥೇನ್ ಆಗಿ ವಿಭಜನೆಯಾದಾಗ ಜಗತ್ತು ಕೆಟ್ಟ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದಂತೆ ತೋರುತ್ತದೆ, ಇದು ಹಸಿರುಮನೆ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಕರಗುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.
ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್‌ ಪೋಸ್ಟ್ ಪ್ರಕಾರ, ಪುರಾತನ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಪದರಗಳ ಕರಗುವಿಕೆಯಿಂದ ಪ್ರಾಚೀನ ವೈರಲ್ ಕಣಗಳು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿ ಉಳಿಯುವ ಮತ್ತು ಚಲಾವಣೆಯಲ್ಲಿರುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ವೈರಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಎರಿಕ್ ಡೆಲ್ವಾರ್ಟ್ ಅವರು, “ಲೇಖಕರು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಪ್ರಾಚೀನ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್‌ನಿಂದ ಲೈವ್ ವೈರಸ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಇನ್ನೂ ಚಿಕ್ಕದಾದ, ಸರಳವಾದ ಸಸ್ತನಿ ವೈರಸ್‌ಗಳು ಸಹ ಯುಗಗಳವರೆಗೆ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿ ಉಳಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ.

4 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement