ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸಂಘಟನೆ ಐಸಿಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅಬು ಹಸನ್ ಅಲ್ ಖುರಾಶಿ ಹತ್ಯೆ: ಹೊಸ ಮುಖ್ಯಸ್ಥನ ಹೆಸರಿಸಿದ ಉಗ್ರ ಸಂಘಟನೆ

ಬೈರುತ್ (ಲೆಬನಾನ್): ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸ್ಟೇಟ್ ಜಿಹಾದಿಸ್ಟ್ ಗುಂಪು (ISIS) ತನ್ನ ನಾಯಕ ಅಬು ಹಸನ್ ಅಲ್-ಹಶಿಮಿ ಅಲ್-ಖುರಾಶಿ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದು, ಆತನ ಬದಲಿಗೆ ಮತ್ತೊಬ್ಬನ್ನು ಗುಂಪಿನ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಬುಧವಾರ ಹೇಳಿದೆ.
ಗುಂಪಿನ ವಕ್ತಾರರು ಇರಾಕಿನ ಹಶಿಮಿ ದೇವರ ಶತ್ರುಗಳೊಂದಿಗೆ ನಡೆದ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ” ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ, ಆದರೆ ಸಾವಿನ ದಿನಾಂಕ ಅಥವಾ ಸಂದರ್ಭಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಲಿಲ್ಲ.
ಆಡಿಯೋ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ವಕ್ತಾರರು ಗುಂಪಿನ ಹೊಸ ನಾಯಕನನ್ನು ಅಬು ಅಲ್-ಹುಸೇನ್ ಅಲ್-ಹುಸೇನಿ ಅಲ್-ಖುರಾಶಿ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ವಕ್ತಾರರು ಹೊಸ ನಾಯಕನ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಗಳನ್ನು ನೀಡಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅವರು “ಅನುಭವಿ” ಜಿಹಾದಿ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಮಾಡಲು IS ಗೆ ನಿಷ್ಠರಾಗಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ಕರೆ ನೀಡಿದರು.

2014ರಲ್ಲಿ ಐಎಸ್‌ (IS) ಇರಾಕ್ ಮತ್ತು ಸಿರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸಿದ ನಂತರ, ಅದು ವಿಶಾಲವಾದ ಭೂಪ್ರದೇಶವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು, ಆದರೆ ನಂತರ ಕುಸಿತವನ್ನು ಕಂಡಿತು. ಇದನ್ನು 2017ರಲ್ಲಿ ಇರಾಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಸಿರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಸೋಲಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಸುನ್ನಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಗುಂಪಿನ ಸ್ಲೀಪರ್ ಸೆಲ್‌ಗಳು ಇನ್ನೂ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿವೆ.
ಐಎಸ್‌ನ ಹಿಂದಿನ ನಾಯಕ ಅಬು ಇಬ್ರಾಹಿಂ ಅಲ್-ಖುರಾಶಿ ಈ ವರ್ಷದ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತರ ಸಿರಿಯಾದ ಇಡ್ಲಿಬ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟ. ಆತನ ಹಿಂದಿನ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅಬು ಬಕರ್ ಅಲ್-ಬಾಗ್ದಾದಿಯನ್ನು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2019 ರಲ್ಲಿ ಇಡ್ಲಿಬ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು.

ಈ ವರ್ಷದ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ, ಈಶಾನ್ಯ ಸಿರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಮುಂಜಾನೆ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕ ಪಡೆಗಳು “ಹಿರಿಯ” ಐಎಸ್ ಸದಸ್ಯನನ್ನು ಕೊಂದಿತು ಎಂದು ಅಮೆರಿಕ ಮಿಲಿಟರಿಯ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಕಮಾಂಡ್ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿತು. ನಂತರದ ವೈಮಾನಿಕ ದಾಳಿಯು ಇತರ ಇಬ್ಬರು ಹಿರಿಯ ಐಎಸ್ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಕೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ಸಿರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಐಎಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರುವ ಮಿಲಿಟರಿ ಒಕ್ಕೂಟವನ್ನು ಅಮೆರಿಕ ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಜುಲೈನಲ್ಲಿ, ದೇಶದ ಉತ್ತರದಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಿರಿಯಾದ ಉನ್ನತ IS ಜಿಹಾದಿಯನ್ನು ಕೊಂದಿರುವುದಾಗಿ ಪೆಂಟಗನ್ ಹೇಳಿದೆ. ಅಮೆರಿಕ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಕಮಾಂಡ್ ಆತ “ಟಾಪ್ ಐದು” ಐಎಸ್ ನಾಯಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಟರ್ಕಿಯು ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳು ಅಬು ಝೈದ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಐಎಸ್‌ನ “ಹಿರಿಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ” ನನ್ನು ಬಂಧಿಸಿರುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿತು, ಆತನ ನಿಜವಾದ ಹೆಸರು ಬಶರ್ ಖತ್ತಾಬ್ ಗಝಲ್ ಅಲ್-ಸುಮೈದೈ. ಸುಮೈದೈ ಐಎಸ್ ನಾಯಕನಾಗಿರಬಹುದು ಎಂಬ ಕೆಲವು ಸೂಚನೆಗಳಿವೆ ಎಂದು ಟರ್ಕಿಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಹೇಳಿವೆ.

3 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement