ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಜೂಜಾಟವಲ್ಲದೆ ಬೇರೇನೂ ಅಲ್ಲ, ಅದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಬೇಕು: ಆರ್‌ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಿಕಾಂತ ದಾಸ್

ನವದೆಹಲಿ: ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಆರ್‌ಬಿಐ) ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಿಕಾಂತ ದಾಸ್ ಅವರು ಶುಕ್ರವಾರ ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿ ವ್ಯಾಪಾರ(ಟ್ರೇಡ್‌)ವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಊಹಾಪೋಹವನ್ನು ಆಧರಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ಜೂಜಾಟದಂತೆಯೇ ಇರುವುದರಿಂದ ಅದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಬಿಸಿನೆಸ್ ಟುಡೆ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಅವರು, ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಯ ಮೇಲಿನ ರಿಸರ್ವ್‌ ಬ್ಯಾಂಕ್‌(ಆರ್‌ಬಿಐ)ನ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
“ಕ್ರಿಪ್ಟೋದಲ್ಲಿ ಆರ್‌ಬಿಐನ ಸ್ಥಾನವು ತುಂಬಾ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ – ಅದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಗವರ್ನರ್ ಬ್ಲಾಕ್‌ಚೈನ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅದರ ವಿವಿಧ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಂದ ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದ ಅವರು, ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಯು ಯಾವುದೇ ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಮೌಲ್ಯ (underlying value)ವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಕೆಲವರು ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಯನ್ನು ಆಸ್ತಿ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಕೆಲವರು ಅದನ್ನು ಹಣಕಾಸಿನ ಉತ್ಪನ್ನ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಪ್ರತಿ ಆಸ್ತಿ ಅಥವಾ ಹಣಕಾಸಿನ ಉತ್ಪನ್ನವು ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು. ಆದರೆ ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಯು ಯಾವುದೇ ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಿಕಾಂತ ದಾಸ್‌ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಗಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಬೆಲೆಯು ಊಹಾಪೋಹದ ಮೇಲೆ ಆಧಾರಿತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜೂಜಿನಂತೆಯೇ ಇದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ಅವರು “ಯಾವುದರ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಂಬಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆಯೋ ಅದು 100 ಪ್ರತಿಶತ ಊಹಾಪೋಹವಾಗಿದೆ, ಅಥವಾ ಅದನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ ಅದು ಜೂಜು” ಎಂದು ದಾಸ್ ಹೇಳಿದರು.
“ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ, ನಾವು ಜೂಜಾಟವನ್ನು ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ನೀವು ಜೂಜಾಟವನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ಜೂಜಾಟವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಿ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಯು ಹಣಕಾಸಿನ ಉತ್ಪನ್ನವಲ್ಲ ಎಂದು ದಾಸ್ ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು “ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಯನ್ನು ಹಣಕಾಸಿನ ಉತ್ಪನ್ನವಾಗಿ ಅಥವಾ ಹಣಕಾಸಿನ ಆಸ್ತಿಯಾಗಿ ಮರೆಮಾಚುವುದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಪ್ಪಾದ ವಾದವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಸೀರೆ ಹಂಚುವ ವೇಳೆ ಕಾಲ್ತುಳಿತಕ್ಕೆ 4 ಮಹಿಳೆಯರು ಸಾವು

ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಡಾಲರೀಕರಣಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ…
ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುವುದರಿಂದ ಆರ್‌ಬಿಐ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಶಕ್ತಿಕಾಂತ ದಾಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಎಂಬುದು, ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಗಿ ದೇಶದ ವಿತ್ತೀಯ ಪ್ರಾಧಿಕಾರವಾಗಿದ್ದು, ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಹಣದ ಪೂರೈಕೆಯ ಮೇಲಿನ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾದ ವಿತ್ತೀಯ ನೀತಿ, ದ್ರವ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಹಣ ಪೂರೈಕೆ ಮಟ್ಟವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟರು.
“ಇದು ಆರ್‌ಬಿಐನ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಡಾಲರೀಕರಣಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಇವು ಖಾಲಿ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಅಥವಾ ಸಂಕೇತಗಳಲ್ಲ. ಒಂದು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ, ಈ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿಷಯ (ಕ್ರಿಪ್ಟೋಕರೆನ್ಸಿಗಳು) ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಕುಸಿಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಹೇಳಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ನೋಡಿದರೆ, ನಾನು ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಖ್ಯಾತ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಗಾಯಕಿ ವಾಣಿ ಜಯರಾಮ ಇನ್ನಿಲ್ಲ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement