ಗ್ವಾಟೆಮಾಲಾದ ಮಳೆಕಾಡಿನ ಕೆಳಗೆ 2,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಪುರಾತನ ಮಾಯನ್ ನಗರ ಪತ್ತೆ…!

ಮೆಟ್ರೋ ನ್ಯೂಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ಉತ್ತರ ಗ್ವಾಟೆಮಾಲಾದಲ್ಲಿ ಸಮೀಕ್ಷೆ ಮಾಡುವಾಗ ಮಳೆಕಾಡಿನ ಕೆಳಗೆ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಿದ ದೊಡ್ಡ ಮಾಯನ್ ಪಟ್ಟಣದ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಸುದ್ದಿವಾಹಿನಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಮೆಕ್ಸಿಕನ್ ಗಡಿಗೆ ಸಮೀಪವಿರುವ ಮತ್ತು 650 ಚದರ ಮೈಲುಗಳಷ್ಟು ವ್ಯಾಪಿಸಿರುವ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಮಿರಾಡೋರ್-ಕಲಕ್ಮುಲ್ ಕಾರ್ಸ್ಟ್ ಬೇಸಿನ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. 2,000 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ನಗರವು 110 ಮೈಲುಗಳ ಕಾಸ್‌ವೇಗಳಿಂದ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ ಸುಮಾರು 1,000 ವಸಾಹತುಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಪುರಾತತ್ತ್ವಜ್ಞರು ಅಂದಾಜಿಸಿದ್ದಾರೆ. ನೌಕಾಯಾನ ಮಾಡಬಹುದಾದ ಕಾಸ್‌ವೇಗಳು 110 ಮೈಲುಗಳಷ್ಟು ಉದ್ದವಿದ್ದು, ನಾಗರಿಕತೆಯ ನಿವಾಸಿಗಳು ಹತ್ತಿರದ ವಸಾಹತುಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸುಲಭವಾಯಿತು. ಹಲವಾರು ಅಮೆರಿಕನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯಗಳ ಸಂಶೋಧಕರ ತಂಡ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಗ್ವಾಟೆಮಾಲಾದ ಸಹಯೋಗಿಗಳಿಂದ LiDAR (ಬೆಳಕು ಪತ್ತೆ ಮತ್ತು ಶ್ರೇಣಿ) ಅನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಇದನ್ನು ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ಇಂಟರೆಸ್ಟಿಂಗ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಪ್ರಕಾರ, ರೇಡಾರ್‌ನಂತೆಯೇ, ಲಿಡಾರ್ ರೇಡಿಯೊ ತರಂಗಗಳಿಗಿಂತ ಲೇಸರ್ ಬೆಳಕನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ. ಸಂಶೋಧಕರು ಇದನ್ನು ಬಳಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ LiDAR ಮಳೆಕಾಡುಗಳನ್ನು ಭೇದಿಸಬಲ್ಲದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಏನಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ʼಮಹಾʼ ತಾಯಿ...: 27 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ 21 ಮರಿಗಳಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಿದ ಈ ನಾಯಿ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರಾಚೀನ ನಾಗರಿಕತೆಗಳ ಚಿಹ್ನೆಗಳಿಗಾಗಿ ದಟ್ಟವಾದ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಮಳೆಕಾಡುಗಳ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಲು ಇದನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಲೇಸರುಗಳು ಮಳೆಕಾಡುಗಳ ಮೇಲೆ ಸಸ್ಯಕ ಮೇಲಾವರಣವನ್ನು ಭೇದಿಸಬಲ್ಲವು, ಅವುಗಳ ಕೆಳಗೆ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಏನಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ.
ಈ ಹೊಸ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ, ಸಂಶೋಧಕರು ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಪ್ರಯತ್ನದ ಭಾಗವಾಗಿ ಗ್ವಾಟೆಮಾಲಾದ ಭಾಗಗಳ ಮೇಲೆ ಹಾರಾಟ ನಡೆಸಿದರು. ಅವರು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವಾಗ, ಪ್ರಾಚೀನ ನಾಗರೀಕತೆಯು ಸುಮಾರು 650 ಚದರ ಮೈಲಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ 1,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಸಾಹತುಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು, ಆರಂಭಿಕ ಮೆಸೊಅಮೆರಿಕನ್ ವಸಾಹತುಗಳು ವಿರಳವಾದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾದ ಸಂಶೋಧನೆ ಇದಾಗಿದೆ.
Ancient Mesoamerica ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ತಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ವಾಯುಗಾಮಿ ಲಿಡಾರ್ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಳಸಿದ ಡೇಟಾ ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ತಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ-ಆರ್ಥಿಕ ಸಂಘಟನೆ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಲು ಸಂಕೀರ್ಣ ಸಮಾಜಗಳು ತಮ್ಮ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಂಘಟಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕಾಸ್‌ವೇಗಳು (ತೆರವುಗೊಳಿಸಿದ, ಎತ್ತರಿಸಿದ ಬೆಡ್‌ಗಳನ್ನು ರಸ್ತೆಗಳಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ) 110 ಮೈಲುಗಳಷ್ಟು ಹಾದುಹೋಗಬಹುದಾದ ರಸ್ತೆ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿತು, ನಾಗರಿಕತೆಯ ಜನರಿಗೆ ಇತರ ವಸಾಹತುಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸುಲಭವಾಗಿಸಿತ್ತು. ರಸ್ತೆ ಜಾಲವು ಜನರ ಸಾಮೂಹಿಕ ಕೆಲಸದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಗಮನಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಸಂಶೋಧಕರು ಕೆಲವು ವಸಾಹತುಗಳಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ವೇದಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಪಿರಮಿಡ್‌ಗಳ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ವಸಾಹತುಗಳು ಕೆಲಸ, ಮನರಂಜನೆ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯಕ್ಕಾಗಿ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ಕೇಂದ್ರಗಳಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದವು ಎಂದು ಅವರು ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವು ವಸಾಹತುಗಳು ಬಾಲ್ ಅಂಕಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಈ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ವಿವಿಧ ಕ್ರೀಡೆಗಳನ್ನು ಆಡಲು ಬಳಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯು ತೋರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮಾಯನ್‌ ನಾಗರಿಕತೆಯ ಜನರು ನೀರು ಹರಿದು ಹೋಗಲು ಕಾಲುವೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಬೇಸಿಗೆ ಅವಧಿಗಳಲ್ಲಿ ನೀರನ್ನು ಹಿಡಿದಿಡಲು ಜಲಾಶಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು: ಉಚಿತ ಹಿಟ್ಟು ವಿತರಣೆ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕಾಲ್ತುಳಿತಕ್ಕೆ 11 ಜನರ ಸಾವು

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

4.5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement