ಈವರೆಗಿನ ಅತ್ಯಂತ ದೂರದ, 8.8 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷದಷ್ಟು ಹಳೆಯ ರೇಡಿಯೊ ಸಿಗ್ನಲ್ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ ಭಾರತೀಯ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು..! ಪುಣೆ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ ಬಳಕೆ..!!

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಮಾಂಟ್ರಿಯಲ್‌ನ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಆರಂಭಿಕ ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ಇಣುಕಿ ನೋಡಲು 21 ಸೆಂ.ಮೀ ರೇಖೆಯ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ತರಂಗಾಂತರದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ದೂರದ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದಿಂದ ರೇಡಿಯೊ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ. ಇಷ್ಟೊಂದು ದೂರದಲ್ಲಿ ಈ ರೀತಿಯ ರೇಡಿಯೋ ಸಿಗ್ನಲ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು  ಕೆನಡಾದ ಮೆಕ್‌ಗಿಲ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ ಮತ್ತು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆ (ಐಐಎಸ್‌ಸಿ) ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಪುಣೆಯ ದೈತ್ಯ ಮೆಟ್ರೆವೇವ್ ರೇಡಿಯೊ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ (ಜಿಎಂಆರ್‌ಟಿ)ನಿಂದ ದೂರದ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದಲ್ಲಿ ಪರಮಾಣು ಹೈಡ್ರೋಜನ್‌ನಿಂದ ಬರುವ ರೇಡಿಯೊ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ.
ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ದೈತ್ಯ ಮೆಟ್ರೆವೇವ್   ರೇಡಿಯೊ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿದರು.  ಈಗ, ಪುಣೆಯಲ್ಲಿರುವ ಜೈಂಟ್ ಮೀಟರ್‌ವೇವ್ ರೇಡಿಯೊ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ (GMRT) ಸಂಶೋಧಕರಿಗೆ ಅದನ್ನು ಹಿಡಿಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ !
ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಸಂಶೋಧಕರು ಆರಂಭಿಕ ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಲು ಅಂತಹ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ದೂರದರ್ಶಕಗಳು ಈ ರೇಡಿಯೊ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಪಿಕ್‌ ಅಪ್‌ ಮಾಡುವುದು ಕಷ್ಟಕರವಾಗುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಅವು ಭೂಮಿಯಿಂದ ಬಹಳ ದೂರದಲ್ಲಿರುವುದಿರಂದ ದೂರದರ್ಶಕಗಳು ದುರ್ಬಲ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತವೆ.
ರಾಯಲ್ ಆಸ್ಟ್ರೋನಾಮಿಕಲ್ ಸೊಸೈಟಿಯ ಮಾಸಿಕ ಸೂಚನೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ವಿವರಗಳು ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಗಳ ವಿಕಸನವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ತಟಸ್ಥ ಅನಿಲ(neutral gas)ದ ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ವಿಕಾಸದ ಜ್ಞಾನದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಅದು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಆಗಿದೆ. SDSSJ0826+5630 ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ದೂರದ ನಕ್ಷತ್ರ-ರೂಪಿಸುವ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದಿಂದ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಅನಿಲ ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಅಳೆಯಲಾಗಿದೆ.
ಅಧ್ಯಯನದ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿರುವ ಮೆಕ್‌ಗಿಲ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಪೋಸ್ಟ್-ಡಾಕ್ಟರಲ್ ಸಂಶೋಧಕ ಅರ್ನಬ್ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಅವರು, “ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಯು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ರೇಡಿಯೊ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಹೊರಸೂಸುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಹತ್ತಿರದ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದಿಂದ ಮಾತ್ರ ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ, ನಮ್ಮ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಭೂಮಿಗೆ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಭೂಮಿಯತ್ತ ನೇರವಾಗಿ ಮುಖ ಮಾಡಿದ ಬೃಹತ್‌ ಗಾತ್ರದ ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ಹೋಲ್ : ಇದು ಶಕ್ತಿಯುತ ವಿಕಿರಣ ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ-ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು

ರೇಡಿಯೋ ಸಿಗ್ನಲ್
ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಮಸೂರ ಎಂಬ ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿದ್ಯಮಾನದ ಸಹಾಯಕ್ಕೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ಅವುಗಳು ದಾಖಲೆ-ಮುರಿಯುವ ದೂರದಿಂದ ದುರ್ಬಲ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಬಲ್ಲದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಭೂಮಿಯಿಂದ ಹೆಚ್ಚು ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಿಗ್ನಲ್ ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಸಂಶೋಧಕರ ತಂಡವು ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅನಿಲ ಅಂಶದ ಪರಮಾಣು ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿದೆ, ಇದು ನಮಗೆ ಗೋಚರಿಸುವ ನಕ್ಷತ್ರಗಳ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯ ಸುಮಾರು ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು. ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಆಯುಷ್ಯವು ಕೇವಲ 4.9 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಆಗಿದ್ದಾಗ ಈ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜ ಸಿಗ್ನಲ್ ಹೊರಸೂಸಲು ಆರಂಭಿಸಿತು, ಇದು ಆರಂಭಿಕ ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ರಹಸ್ಯಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರಿಗೆ ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡವು 13.6 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು.
“ಇದು 8.8 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಿಂದಿನ ಸಮಯದತ್ತ ಹಿಂತಿರುಗಿ ನೋಡುವುದಕ್ಕೆ ಸಮಾನವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಮೆಕ್‌ಗಿಲ್‌ನ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವವಿಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವ ಅರ್ನಬ್‌ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಮಸೂರದಿಂದ ಅದನ್ನು ವರ್ಧಿಸದಿದ್ದರೆ ಸಿಗ್ನಲ್ ಅನ್ನು ಪಿಕ್‌ ಅಪ್‌ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
ಈ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಮಸೂರದೊಂದಿಗೆ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ದೂರದ ಗೆಲಕ್ಸಿಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸುವ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಈ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಕಡಿಮೆ-ಆವರ್ತನ ರೇಡಿಯೊ ದೂರದರ್ಶಕಗಳೊಂದಿಗೆ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಗಳ ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ವಿಕಸನವನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು ಇದು ಉತ್ತೇಜಕ ಹೊಸ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತದೆ.
ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕವಾಗಿಸುವುದು ಏನೆಂದರೆ, ಐಐಎಸ್‌ಸಿ(IISc)ಯ ಪ್ರಕಾರ, ಅಂತಹ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಪಡೆದಿರುವ ಖಗೋಳದ ಅಂತರವು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಅಂತರದ್ದಾಗಿದೆ. ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಯಿಂದ 21 ಸೆಂ.ಮೀ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯ ಬಲವಾದ ಮಸೂರದ ಮೊದಲ ದೃಢೀಕೃತ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ.
ನಕ್ಷತ್ರ ರಚನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪರಮಾಣು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಇಂಧನವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಮಾಧ್ಯಮದಿಂದ ಬಿಸಿ ಅಯಾನೀಕೃತ ಅನಿಲವು ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದ ಮೇಲೆ ಬಿದ್ದಾಗ, ಅದು ತಣ್ಣಗಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪರಮಾಣು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ನಂತರ ಆಣ್ವಿಕ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಆಗುತ್ತದೆ, ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನಕ್ಷತ್ರಗಳ ರಚನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
ಈ ಪರಮಾಣು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ 21 ಸೆಂಮೀ ತರಂಗಾಂತರದ ರೇಡಿಯೋ ತರಂಗಗಳನ್ನು ಹೊರಸೂಸುತ್ತದೆ – GMRT ನಂತಹ ಕಡಿಮೆ-ಆವರ್ತನ ರೇಡಿಯೊ ದೂರದರ್ಶಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸುಲಭವಾಗಿ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಬಹುದು. ಹೀಗಾಗಿ, 21 ಸೆಂ.ಮೀ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯು ಹತ್ತಿರದ ಮತ್ತು ದೂರದ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಗಳೆರಡರಲ್ಲೂ ಪರಮಾಣು ಅನಿಲದ ವಿಷಯದ ನೇರ ಟ್ರೇಸರ್ ಆಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೊರೊನಾ ಸಂಬಂಧಿತ ಮೆದುಳು ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಜಪಾನ್‌ನಲ್ಲಿ 10%ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮಕ್ಕಳು ಸಾವು : ಸಮೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಬಹಿರಂಗ

ಇಲ್ಲಿಯೇ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಮಸೂರ – ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿದ್ಯಮಾನ – ಸಂಶೋಧಕರ ರಕ್ಷಣೆಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. “ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಮಸೂರವು ದೂರದ ವಸ್ತುವಿನಿಂದ ಬರುವ ಸಂಕೇತವನ್ನು ವರ್ಧಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಆರಂಭಿಕ ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡವನ್ನು ಇಣುಕಿ ನೋಡಲು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಗುರಿ ಮತ್ತು ವೀಕ್ಷಕರ ನಡುವೆ ಮತ್ತೊಂದು ಬೃಹತ್ ಆಕಾಶ ಕಾಯ, ಮತ್ತೊಂದು ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಿಂದ ಸಂಕೇತವು ಬಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಸಿಗ್ನಲ್ ಅನ್ನು 30 ಅಂಶದಿಂದ ವರ್ಧಿಸುತ್ತದೆ, ದೂರದರ್ಶಕವು ಅದನ್ನು ಪಿಕ್‌ ಮಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ, ”ಎಂದು ಐಐಎಸ್‌ಸಿ (IISc) ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಭಾಗದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾದ ನಿರುಪಮಾ ರಾಯ್ ವಿವರಿಸಿದರು.
GMRT ಯ ಡೇಟಾವು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಮಸೂರಕ್ಕೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು ದೂರದ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸುವುದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಇಂದಿನ ಕಡಿಮೆ-ಆವರ್ತನ ರೇಡಿಯೊ ದೂರದರ್ಶಕಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಹ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಗಳು ಮತ್ತು ನಕ್ಷತ್ರಗಳ ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ವಿಕಸನವನ್ನು ಇಣುಕಿ ನೋಡುವ ಅನೇಕ ಹೊಸ ಉತ್ತೇಜಕ ಅವಕಾಶಗಳಿಗೆ ಇದು ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement