ಹೊಸ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಲಾಕರ್ ನಿಯಮಗಳು : ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಿಗೆ ಲಾಕರ್ ಒಪ್ಪಂದ ನವೀಕರಿಸಲು ಡಿಸೆಂಬರ್ 31ರ ವರೆಗೆ ಗಡುವು ವಿಸ್ತರಿಸಿದ ಆರ್‌ಬಿಐ

ಮುಂಬೈ: ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಒದಗಿಸಿದ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಸುರಕ್ಷಿತ ಠೇವಣಿ ಲಾಕರ್ ಸೌಲಭ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ನವೀಕರಣದ ಗಡುವನ್ನು ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಈ ವರ್ಷದ ಡಿಸೆಂಬರ್ 31ರ ವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ಈ ಮೊದಲು ಜನವರಿ 1, 2023 ರ ಮೊದಲು ಒಪ್ಪಂದವನ್ನ ನವೀಕರಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು.
ಇದಲ್ಲದೆ, ಸ್ಟಾಂಪ್ ಪೇಪರ್‌ಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಅಗತ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿನ ವಿವಿಧ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು, ಗ್ರಾಹಕರ ಕುಂದುಕೊರತೆಗಳ ಸ್ವರೂಪ ಮತ್ತು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಜನವರಿ 1, 2023 ರೊಳಗೆ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಲಾಕರ್ ಹೊಂದಿರುವವರ ಜೊತೆ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಆರ್‌ಬಿಐ ಆಗಸ್ಟ್ 2021 ರಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪರಿಷ್ಕೃತ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಗ್ರಾಹಕರು ಇನ್ನೂ ಸಹಿ ಹಾಕಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಂದಿದೆ.
ಅನೇಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ನಿಗದಿತ ದಿನಾಂಕದ ಮೊದಲು (ಜನವರಿ 1, 2023) ಹಾಗೆ ಮಾಡುವ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಇನ್ನೂ ತಿಳಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ, ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಸುರಕ್ಷಿತ ಠೇವಣಿ ಲಾಕರ್‌ಗಳಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ನವೀಕರಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಗಡುವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವಾಗ ಡಿಸೆಂಬರ್ 31, 2023 ರೊಳಗೆ ಹಂತ ಹಂತವಾಗಿ ಮಾಡಲು ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ರಾಜ್‌ ಕುಂದ್ರಾಗೆ ಸೇರಿದ ₹97 ಕೋಟಿ ಮೌಲ್ಯದ ಆಸ್ತಿ ಜಪ್ತಿ ಮಾಡಿದ ಇ.ಡಿ.

ಏಪ್ರಿಲ್ 30ರೊಳಗೆ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಅಗತ್ಯತೆಗಳ ಎಲ್ಲಾ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ತಿಳಿಸಲು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜೂನ್ 30 ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 30 ರೊಳಗೆ ಕನಿಷ್ಠ 50 ಪ್ರತಿಶತ ಮತ್ತು 75 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ತಮ್ಮ ಪ್ರಸ್ತುತ ಗ್ರಾಹಕರು ಪರಿಷ್ಕೃತ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
ಸ್ಟಾಂಪ್ ಪೇಪರ್‌ಗಳನ್ನು ಜೋಡಿಸುವುದು, ಒಪ್ಪಂದದ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಶನ್, ಇ-ಸ್ಟಾಂಪಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಿದ ಒಪ್ಪಂದದ ನಕಲನ್ನು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಒದಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ತಮ್ಮ ಗ್ರಾಹಕರೊಂದಿಗೆ ತಾಜಾ/ಪೂರಕ ಸ್ಟ್ಯಾಂಪಿಂಗ್‌ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು ಅನುಕೂಲ ಮಾಡಿಕೊಡಬೇಕು ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.

ಜನವರಿ 1, 2023 ರೊಳಗೆ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸದ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಲಾಕರ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಿರುವ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, “ತಕ್ಷಣದಿಂದಲೇ ಜಾರಿಗೆ ಬರುವಂತೆ ಅದನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲಾಗುವುದು” ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
ಪರಿಷ್ಕೃತ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅನುಸರಿಸಲು ಭಾರತೀಯ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ (ಐಬಿಎ) ರೂಪಿಸಿದ ಮಾದರಿ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ಪರಿಷ್ಕರಣೆ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
“ಆಗಸ್ಟ್ 18, 2021 ರ ಸುತ್ತೋಲೆಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿರುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮಾದರಿ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಮತ್ತು ಪರಿಷ್ಕರಿಸಲು IBA ಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಸಲಹೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಫೆಬ್ರವರಿ 28, 2023 ರೊಳಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಿಗೆ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಪರಿಚಲನೆ ಮಾಡಿ” ಎಂದು ಅದು ಸುತ್ತೋಲೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಐಷಾರಾಮಿ ಕಾರು, ದುಬೈ, ಲಂಡನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮನೆ... : ಈ ಬಿಜೆಪಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಆಸ್ತಿ ₹1,400 ಕೋಟಿ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement