ನಳಂದಾದಲ್ಲಿ 1200 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಪುರಾತನವಾದ ಎರಡು ವಿಗ್ರಹಗಳು ಪತ್ತೆ

ಪಾಟ್ನಾ: ಸುಮಾರು 1,200 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಎರಡು ಕಲ್ಲಿನ ವಿಗ್ರಹಗಳು ಪುರಾತನ ನಳಂದ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸಮೀಪವಿರುವ ಕೊಳದ ಹೂಳು ತೆಗೆಯುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಸರ್ವೇಕ್ಷಣಾ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ವಾರದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಬಿಹಾರ ಸರ್ಕಾರದ ಜಲ-ಜೀವನ-ಹರಿಯಾಲಿ ಯೋಜನೆ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೂಳು ತೆಗೆಯುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿಂದ ಸುಮಾರು 88 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಾಚೀನ ನಳಂದ ಮಹಾವೀರ ಸಮೀಪದ ಸರ್ಲಿಚಕ್ ಗ್ರಾಮದ ತಾರ್ಸಿನ್ಹ ಪರಿಸರದ ಕೊಳದಲ್ಲಿ ವಿಗ್ರಹಗಳು ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎರಡು ವಿಗ್ರಹಗಳ ವಿವರಗಳನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಇಲಾಖೆ ಅಥವಾ ಆಡಳಿತವು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಿಲ್ಲ.
ಪುರಾತತ್ವ ಅಧೀಕ್ಷಕರಾದ (ಎಎಸ್‌ಐ, ಪಾಟ್ನಾ ವೃತ್ತ) ಗೌತಮಿ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ ಮಾತನಾಡಿ, ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರಿಗೆ ವಿಗ್ರಹಗಳು ಪತ್ತೆಯಾದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಾಗ, ಅವರು ಇವುಗಳನ್ನು ಇರಿಸಲು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಯೋಜಿಸಿದ್ದರು ಎಂದು ವರದಿಗಳಿವೆ ಎಂದರು.
ಅಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾದ ನಮ್ಮ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಈ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದು ತಕ್ಷಣ ಸ್ಥಳೀಯ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದರು. ನಮಗೆ ಬಂದ ಮಾಹಿತಿ ಪ್ರಕಾರ, ಸುಮಾರು 1200 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಎರಡೂ ವಿಗ್ರಹಗಳು ಈಗ ಸ್ಥಳೀಯ ಪೊಲೀಸರ ವಶದಲ್ಲಿವೆ” ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾರು ಅಡ್ಡ ಹಾಕಿ ನಟಿ ಹರ್ಷಿಕಾ ಪೂಣಚ್ಚ ದಂಪತಿಗೆ ಕಿರುಕುಳ : "ನಾವು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಅಥವಾ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿದ್ದೇವೆಯೇ ಎಂದು ನಟಿ ಪ್ರಶ್ನೆ

ನಾವು ಅವುಗಳನ್ನು ನಳಂದಾ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ. ಭಾರತೀಯ ಟ್ರೆಷರ್ ಟ್ರೋವ್ ಆಕ್ಟ್, 1878 ರ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಈ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸುವಂತೆ ನಾನು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ವಿನಂತಿಸಿದ್ದೇನೆ” ಎಂದು ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ ಹೇಳಿದರು.
ಯಾವುದೇ ಪುರಾತನ ವಸ್ತುಗಳು ಅಥವಾ ನಿಧಿಗಳು ಮೇಲ್ಮೈ ಕೆಳಗೆ ಕಂಡುಬಂದಾಗ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸ್ಥಳೀಯರು ಹತ್ತಿರದ ದೇವಸ್ಥಾನ ಅಥವಾ ಇತರ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ತರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ₹ 10 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮೌಲ್ಯದ ಯಾವುದೇ ಪುರಾತನ ವಸ್ತುಗಳು ಅಥವಾ ಕಲಾಕೃತಿಗಳು ಕಂಡುಬಂದಾಗ ಅವುಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುವವರು ಹತ್ತಿರದ ಸರ್ಕಾರಿ ಖಜಾನೆಯಲ್ಲಿ ಠೇವಣಿ ಮಾಡಬೇಕು, 1878 ರ ಇಂಡಿಯನ್ ಟ್ರೆಷರ್ ಟ್ರೋವ್ ಆಕ್ಟ್ ಪ್ರಕಾರ. ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಕಲೆಕ್ಟರ್ ಸರ್ಕಾರದ ಪರವಾಗಿ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.
ನಾನು ಈಗಾಗಲೇ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ನಿಧಿಗಳನ್ನು ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತದ ಸುರಕ್ಷಿತ ವಶದಲ್ಲಿ ಠೇವಣಿ ಇಡಲು ಕಾಯಿದೆಯ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸಲು ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಾಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ” ಎಂದು ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ ಹೇಳಿದರು.
ಒಂದು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ಇದೇ ಕೊಳದಲ್ಲಿ 1,300 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಪಾಲ ಕಾಲದ ನಾಗದೇವಿಯ ವಿಗ್ರಹ ಪತ್ತೆಯಾಗಿತ್ತು. ಇದನ್ನು ನಳಂದದ ASI ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ.
ನಳಂದ ಮಹಾವೀರ ಭಾರತ ಉಪಖಂಡದ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಾಚೀನ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಇದು ನಿರಂತರ 800 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಜ್ಞಾನದ ಸಂಘಟಿತ ಪ್ರಸರಣದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿತ್ತು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಣಿಪುರ : ಮತಗಟ್ಟೆ ಮೇಲೆ ಗುಂಡಿನ ದಾಳಿ; ದಿಕ್ಕಾ ಪಾಲಾಗಿ ಓಡಿದ ಮತದಾರರು

3.5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement