ಟರ್ಕಿ-ಸಿರಿಯಾ ಭೂಕಂಪ: 8,000ಕ್ಕೆ ಸಮೀಪಿಸಿದ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ

ಇಸ್ತಾಂಬುಲ್‌: ದಕ್ಷಿಣ ಟರ್ಕಿ ಮತ್ತು ಸಿರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಭೂಕಂಪದಲ್ಲಿ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ 7,926 ಅನ್ನು ದಾಟಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ ನಿರತ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಕಠಿಣ ಚಳಿಗಾಲದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಕುಸಿದ ಕಟ್ಟಡಗಳ ಅವಶೇಷಗಳಿಂದ ಬದುಕುಳಿದವರನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ದುರಂತದ ಪ್ರಮಾಣವು ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಸಾವಿರಾರು ಮಕ್ಕಳು ಮೃತಪಟ್ಟಿರಬಹುದು ಎಂದು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಸೋಮವಾರದ 7.8 ತೀವ್ರತೆಯ ಭೂಕಂಪ, ಗಂಟೆಗಳ ಮತ್ತೊಂದು ಶಕ್ತಿಇಶಾಲಿ ಭೂಕಂಪ ಸಂಭವಿಸಿ, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು, ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಪಾರ್ಟ್‌ಮೆಂಟ್ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಸಾವಿರಾರು ಕಟ್ಟಡಗಳನ್ನು ಉರುಳಿಸಿತು.
ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಹುಡುಕಾಟ ಮತ್ತು ಪಾರುಗಾಣಿಕಾ ತಂಡಗಳು ಈ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿವೆ. ಟರ್ಕಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ತಯ್ಯಿಪ್ ಎರ್ಡೊಗನ್ ದೇಶದ 10 ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಹಾಳಾದ ರಸ್ತೆಗಳು, ಕಳಪೆ ಹವಾಮಾನ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಮತ್ತು ಭಾರೀ ಸಲಕರಣೆಗಳ ಕೊರತೆಯಿಂದ ತಡೆಹಿಡಿಯಲ್ಪಟ್ಟ ಕೆಲವು ಕೆಟ್ಟ ಪೀಡಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ತಲುಪಲು ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಹೆಣಗಾಡಿದರು. ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇಂಧನ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ಇಲ್ಲ.
ಸುಮಾರು 12 ವರ್ಷಗಳ ಅಂತರ್ಯುದ್ಧದ ನಂತರ ಈಗಾಗಲೇ ಮಾನವೀಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಸಿರಿಯಾದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನೆರವು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಎರ್ಡೊಗನ್ ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ವಿಧಿಸಿದರು, ಅದು ಹೊಸ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಂಸತ್ತನ್ನು ಬೈಪಾಸ್ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಗಳನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸಲು ಅಥವಾ ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸಲು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡುತ್ತದೆ.
ಟರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ 5,894 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ ಎಂದು ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಫುಟ್ ಒಕ್ಟೇ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. 34,000ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಂದಿ ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಸಿರಿಯಾದಲ್ಲಿ, ದಂಗೆಕೋರರ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿರುವ ವಾಯುವ್ಯದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಸೇವೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕನಿಷ್ಠ 1,932 ಜನ ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು 20,000 ವರೆಗೆ ಮೃತಪಟ್ಟಿರಬಹುದು ಎಂದು ಊಹಿಸಿದೆ.

ಪಶ್ಚಿಮದಲ್ಲಿ ಅದಾನದಿಂದ ಪೂರ್ವದ ದಿಯಾರ್‌ಬಕಿರ್‌ವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತರದಲ್ಲಿ ಮಲತ್ಯಾದಿಂದ ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿ 300 ಕಿಮೀ ವರೆಗೆ ಸುಮಾರು 450 ಕಿಮೀ (280 ಮೈಲುಗಳು) ವ್ಯಾಪಿಸಿರುವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1.35 ಕೋಟಿ ಜನರು ಬಾಧಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಟರ್ಕಿಶ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಭೂಕಂಪದ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ಸುಮಾರು 250 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಹಮಾದ ದಕ್ಷಿಣದವರೆಗೆ ಸಾವುಗಳು ಸಂಭವಿಸಿವೆ ಎಂದು ಸಿರಿಯನ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
“ಇದು ಈಗ ಸಮಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಓಟವಾಗಿದೆ” ಎಂದು WHO ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಟೆಡ್ರೊಸ್ ಅಧಾನಮ್ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಜಿನೀವಾದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು. “ಪ್ರತಿ ನಿಮಿಷ, ಹಾದುಹೋಗುವ ಪ್ರತಿ ಗಂಟೆಗೆ, ಬದುಕುಳಿದವರನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿ ಹುಡುಕುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಪ್ರದೇಶದಾದ್ಯಂತ, ಸ್ನೇಹಿತರು, ಸಂಬಂಧಿಕರು ಮತ್ತು ನೆರೆಹೊರೆಯವರು ತಮ್ಮವರು ಜೀವಂತವಾಗಿ ಕಾಣಬಹುದೆಂಬ ಭರವಸೆಯಿಂದ ಅವಶೇಷಗಳ ದಿಬ್ಬಗಳಲ್ಲಿ ದುಃಖದಿಂದ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ...: ಭಾರೀ ಮಳೆ-ಬಿರುಗಾಳಿಯ ನಡುವೆ ಹಸಿರು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿದ ದುಬೈನ ಆಕಾಶ...!

ಸಿರಿಯಾದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಹಟಾಯ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ರಾಜಧಾನಿ ಅಂಟಾಕ್ಯಾದಲ್ಲಿ, ರಕ್ಷಣಾ ತಂಡಗಳು ಬಹಳ ಕಡಿಮೆಯಿದ್ದವು ಮತ್ತು ನಿವಾಸಿಗಳೇ ಅವಶೇಷಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮವರನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹೆಲ್ಮೆಟ್, ಸುತ್ತಿಗೆ, ಕಬ್ಬಿಣದ ರಾಡ್ ಮತ್ತು ಹಗ್ಗಕ್ಕಾಗಿ ಜನರು ಮನವಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಭೂಕಂಪದ 32 ಗಂಟೆಗಳ ನಂತರ ಎಂಟು ಅಂತಸ್ತಿನ ಕಟ್ಟಡದ ಅವಶೇಷಗಳಿಂದ 54 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಗುಲುಮ್ಸರ್ ಎಂಬ ಮಹಿಳೆಯನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿ ಹೊರತೆಗೆಯಲಾಗಿದೆ.
9,000 ಸೈನಿಕರೊಂದಿಗೆ 12,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಟರ್ಕಿಶ್ ಶೋಧ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಪೀಡಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತ ಸೇರಿದಂತೆ 70ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ದೇಶಗಳು ರಕ್ಷಣಾ ತಂಡಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ನೆರವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿವೆ.
“ಪ್ರದೇಶವು ಅಗಾಧವಾಗಿದೆ. ನಾನು ಈ ಹಿಂದೆ ಇಂಥದನ್ನು ನೋಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಜೆರ್‌ನ ಜೋಹಾನ್ಸ್ ಗಸ್ಟ್ ಹೇಳಿದರು
ದಕ್ಷಿಣ ಟರ್ಕಿ ಮತ್ತು ಯುದ್ಧ-ಧ್ವಂಸಗೊಂಡ ಉತ್ತರ ಸಿರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಭೂಕಂಪ ಸಂಭವಿಸಿದ ಎರಡು ದಿನಗಳ ನಂತರ ಶೀತ ಹವಾಮಾನಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗುವ ಮೊದಲು ಪಾರುಗಾಣಿಕಾಗಾರರು ಅವಶೇಷಗಳಿಂದ ಬದುಕುಳಿದವರನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯಲು ಬುಧವಾರ ಮುಂಜಾನೆ ಸಮಯಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಓಡಿದರು. ಸೋಮವಾರದ ಮುಂಜಾನೆ ಭೂಕಂಪದ ನಂತರ 30 ಗಂಟೆಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಶಿಲಾಖಂಡರಾಶಿಗಳ ದಿಬ್ಬಗಳಿಂದ ಸಣ್ಣ ಮಕ್ಕಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ರಕ್ಷಣಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ನಿಧಾನಗತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ವ್ಯಾಪಕ ಹತಾಶೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಕೋಪವೂ ಇತ್ತು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ...: ಭಾರೀ ಮಳೆ-ಬಿರುಗಾಳಿಯ ನಡುವೆ ಹಸಿರು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿದ ದುಬೈನ ಆಕಾಶ...!

 

ನವಜಾತು ಶಿಶುವಿನ ರಕ್ಷಣೆ…
ಭೂಕಂಪ ಪೀಡಿತ ಸಿರಿಯನ್ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ನವಜಾತ ಶಿಶುವನ್ನು ಅವಶೇಷಗಳಡಿಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.ವಾಯುವ್ಯ ಸಿರಿಯಾದ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಕುಸಿದ ಕಟ್ಟಡದ ಮೂಲಕ ಅಗೆಯುವ ನಿವಾಸಿಗಳು ಅಳುತ್ತಿರುವ ಶಿಶುವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ, ಈ ವಾರದ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಭೂಕಂಪದಿಂದ ಅವಶೇಷಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೂತುಹೋಗಿರುವಾಗ ತಾಯಿ ಮಗುವಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಂಬಂಧಿಕರು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ನವಜಾತ ಬಾಲಕಿಯ ಹೊಕ್ಕುಳಬಳ್ಳಿಯುಸತ್ತಿರುವ ಆಕೆಯ ತಾಯಿ ಅಫ್ರಾ ಅಬು ಹಾದಿಯಾಗೆ ಇನ್ನೂ ಜೋಡಿಸಿಕೊಂಡೇ ಇತ್ತು. ಟರ್ಕಿಯ ಗಡಿಯ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಜಿಂಡರಿಸ್ ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಸೋಮವಾರ ಕಟ್ಟಡ ಕುಸಿತದಿಂದ ಬದುಕುಳಿದ ತನ್ನ ಕುಟುಂಬದ ಏಕೈಕ ಸದಸ್ಯ ಮಗು ಎಂದು ಸಂಬಂಧಿ ರಂಜಾನ್ ಸ್ಲೈಮನ್ ಅಸೋಸಿಯೇಟೆಡ್ ಪ್ರೆಸ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

4 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement