ಕ್ಯಾನ್ಸರಿಗೆ ನೀಡುವ ಔಷಧಿಗಳಿಗೆ ತಡೆಯೊಡ್ಡುವ ಸಣ್ಣ ಡಿಎನ್‌ಎ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು: ಇದರಿಂದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಕ ಬದಲಾವಣೆಯ ನಿರೀಕ್ಷೆ

ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಹರಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಡಿಎನ್‌ಎ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕ್ಯಾನ್ಸರ್-ವಿರೋಧಿ ಔಷಧಿಗಳಿಗೆ ಗೆಡ್ಡೆಗಳು ಪ್ರತಿರೋಧ ಒಡ್ಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಈ ಸೂಕ್ಷ್ಮದರ್ಶಕ ಏಜೆಂಟ್‌ಗಳು ಕಾರಣವೆಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಎಕ್ಸ್‌ಟ್ರಾಕ್ರೊಮೋಸೋಮಲ್ ಡಿಎನ್‌ಎ ಅಥವಾ ಇಸಿಡಿಎನ್‌ಎ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಆನುವಂಶಿಕ ವಸ್ತುಗಳ ಈ ಬಿಟ್‌ಗಳ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಇಂದು ಜನರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಕೆಲವು ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಗೆಡ್ಡೆಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಭಾವಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಸಂಶೋಧನೆ ತಂಡದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಸ್ಟ್ಯಾನ್‌ಫೋರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಪಾಲ್ ಮಿಶೆಲ್ ಅವರು, “ನಮ್ಮ ದೇಹದೊಳಗೆ ಈ ಡಿಎನ್‌ಎ ಬಿಟ್‌ಗಳು ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದರ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಈ ರೋಗದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಕ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಇಂದು ಜನರನ್ನು ಬಾಧಿಸುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಹೆಚ್ಚು ಮುಂದುವರಿದ, ಅತ್ಯಂತ ಗಂಭೀರವಾದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ಗಳಿಗೆ ಈ ಡಿಎನ್‌ಎಗಳು ಹೊಣೆ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇವೆ. ನಾವು ಅವುಗಳ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದರೆ, ನಾವು ಈ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ಗಳ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ
ಡಿಎನ್‌ಎ ಸಣ್ಣ ಕುಣಿಕೆಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಈ ಆನುವಂಶಿಕ ಡಿಎನ್‌ಎಗಳು ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್‌ಗಳ ಹೊರಗೆ ಬದುಕುಳಿಯುತ್ತವೆ, ಅದು ನಮ್ಮ ಜೀವಕೋಶಗಳ ಆನುವಂಶಿಕ ವಸ್ತುಗಳ ಮುಖ್ಯ ಭಂಡಾರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಹದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನೂ ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಸಣ್ಣ ಘಟಕಗಳ ಅಸ್ತಿತ್ವವು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಬಹಿರಂಗವಾಯಿತು ಆದರೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅವುಗಳ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಈಗ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಇಸಿಡಿಎನ್‌ಎ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್-ಉಂಟುಮಾಡುವ ಜೀನ್‌ಗಳಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ, ಅದು ಹೇಗಾದರೂ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ವರ್ಣತಂತು(ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್‌)ಗಳಿಂದ ತಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜೆನೆಟಿಕ್ಸ್‌ನ ಸಾಮಾನ್ಯ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ತಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಸ್ಟ್ಯಾನ್‌ಫೋರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ತಳಿಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಹೊವಾರ್ಡ್ ಚಾಂಗ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಖಳನಾಯಕರಂತೆ ವರ್ತಿಸುವ ಡಿಎನ್‌ಎ ತುಣುಕುಗಳು ಬಾಂಡ್ ಚಲನಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಖಳನಾಯಕರಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತವೆ. ಬಾಂಡ್‌ ಸಿನೆಮಾದಲ್ಲಿ ಮೊದಲಿಗೆ, ನೀವು ವಿವಿಧ ಸ್ಫೋಟಗಳು, ಹತ್ಯೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿಪತ್ತುಗಳು ಸಂಭವಿಸುವುದನ್ನು ನೋಡುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಅವು ಏಕೆ ಸಂಭವಿಸುತ್ತಿವೆ ಅಥವಾ ಯಾರು ಜವಾಬ್ದಾರರು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಖಳನಾಯಕ ಯಾರೆಂದು ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ, ಆತ ಈ ಎಲ್ಲಾ ಅವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಏಜೆಂಟ್ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬರುತ್ತದೆ. ಆ ಸಿನೆಮಾ ಇಲ್ಲಿನ ecDNA ಯೊಂದಿಗೆ ಸಮಾನಾಂತರವಾಗಿದೆ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ವಿಚಿತ್ರವಾದ, ಲೆಕ್ಕಿಸಲಾಗದ ಸಂಗತಿಗಳು ಸಂಭವಿಸುವುದನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆ – ಗೆಡ್ಡೆಗಳು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಹರಡುತ್ತವೆ ಅಥವಾ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ ಗೆಡ್ಡೆಗಳು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅವುಗಳ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡುವ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಔಷಧಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿರೋಧ ಒಡ್ಡುತ್ತವೆ. “ಈಗ, ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ನಾವು ಬಾಂಡ್‌ ಸಿನೆಮಾದಂತೆಯೇ ಈ ಪ್ರತಿರೋಧ ಒಡ್ಡಲು ಕಾರಣವಾಗುವ ಏಜೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದೇವೆ. ಅದು ecDNA ಎಂದು ಚಾಂಗ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಈ ಪ್ರಗತಿಯು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಚಾಲೆಂಜಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಪ್ರಮುಖ ಉಪಕ್ರಮದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಯುಕೆಯ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಧನ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಹೊಸ ದಾರಿಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ಬಹುಶಿಸ್ತೀಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಧನಸಹಾಯ ನೀಡಲು ಇದನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ, ಲಂಡನ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು, ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು, ತಳಿಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು, ಗಣಿತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಮತ್ತು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ತಂಡಗಳಲ್ಲಿರುತ್ತಾರೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಜೀವಕೋಶದಲ್ಲಿನ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜೀನ್‌ಗಳು ತಪ್ಪಾಗಿ ಮತ್ತು ಆ ಕೋಶವನ್ನು ಅನಿಯಂತ್ರಿತವಾಗಿ ವಿಭಜಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗುವುದರಿಂದ ಗೆಡ್ಡೆಗಳು ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ತೋರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಂತಿಮ ಫಲಿತಾಂಶವು ಗೆಡ್ಡೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಜೀನ್‌ಗಳನ್ನು ಆಂಕೊಜೆನ್‌ಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳಿಗೆ ಹಲವಾರು ಔಷಧಿಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
“ಆದಾಗ್ಯೂ, ಆ ಔಷಧಿಗಳು ಅಥವಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಕೆಲವರಲ್ಲಿ ಅದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿರೋಧ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಪುನಃ ಬರಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ನ ಕೆಲವು ಅತ್ಯಂತ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ರೂಪಗಳಲ್ಲಿ, ಆಂಕೊಜೆನ್‌ಗಳು ನಾವು ಅಂದುಕೊಂಡಂತೆ ಇರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಈಗ ನಾವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದೇವೆ. ಅವುಗಳು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಎಕ್ಸ್‌ಟ್ರಾಕ್ರೋಮೋಸೋಮಲ್ ಡಿಎನ್‌ಎಯಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಮಿಶೆಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಔಷಧಿಗಳಿಂದ ದಾಳಿಗೆ ಒಳಗಾದಾಗ ದುರ್ಬಲ ಜೀನ್ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇಸಿಡಿಎನ್ಎಯಲ್ಲಿ ಮರೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಅದು ಸುರಕ್ಷಿತವಾದಾಗ ಮತ್ತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಅದು ಮತ್ತೆ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ, ecDNA ಕೇವಲ ಖಳನಾಯಕನಲ್ಲ. ಇದು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಮಾಸ್ಟರ್ ಮೈಂಡ್ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
. ಲಂಡನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ ಕ್ರಿಕ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಚಾರ್ಲಿ ಸ್ವಾಂಟನ್ ಪ್ರಕಾರ,” ಇದು ಗೆಡ್ಡೆಯಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ನೀವು ಔಷಧಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ ಹಿಂತಿರುಗಬಹುದು.
ಅದೇನೇ ಇದ್ದರೂ, ಈಗ ecDNA ಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದರಿಂದ ರೋಗಿಗಳಿಂದ ecDNA ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ದಾರಿಯನ್ನೂ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. “ಇಸಿಡಿಎನ್ಎ ಕ್ಯಾನ್ಸರಿನ ಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಅಂಗಾಂಶವಲ್ಲ ಎಂದು ಗಮನಿಸಬೇಕು, ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ದಾರಿಗಳನ್ನು ಔಷಧಗಳು ಅಥವಾ ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಮೂಲಕ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಹಾಗೂ ಅದು ಅಹಿತಕರ ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಕಾಲೇಜ್ ಲಂಡನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟಿನ ಡಾ ಮರಿಯಮ್ ಜಮಾಲ್-ಹಂಜಾನಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ನಿರ್ಣಾಯಕ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಒಮ್ಮೆ ನಾವು ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಕಾರಣವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡ ನಂತರ ಅದನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಔಷಧಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

3 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement