ಈವರೆಗಿನ ಅತ್ಯಂತ ಬೃಹತ್ ರಾಕೆಟ್ ಉಡಾವಣೆಗೆ ಕ್ಷಣಗಣನೆ: ಇತಿಹಾಸ ನಿರ್ಮಿಸಲಿದೆಯೇ ಎಲಾನ್ ಮಸ್ಕ್‌ ನ ಸ್ಪೇಸ್ ಎಕ್ಸ್ ಕಂಪನಿ…?

ಟೆಕ್ಸಾಸ್: ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಎಲಾನ್ ಮಸ್ಕ್ ಒಡೆತನದ ಸ್ಪೇಸ್ ಎಕ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಬೃಹತ್ ರಾಕೆಟ್ ಉಡಾವಣೆಗೆ ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಆರಂಭವಾಗಿದೆ.
ಈ ರಾಕೆಟ್ ಉಡಾವಣೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾದರೆ ಇದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲೇ ಈವರೆಗೆ ಉಡಾವಣೆಯಾದ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳಲ್ಲೇ ಬೃಹತ್ ರಾಕೆಟ್ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರವಾಗಲಿದೆ.
ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಎಲಾನ್ ಮಸ್ಕ್ ಒಡೆತನದ ಸ್ಪೇಸ್ ಎಕ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯಿಂದ ಸ್ಟಾರ್ ಶಿಪ್ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ಬೃಹತ್ ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸೋಮವಾರ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥವಾಗಿ ಟೆಕ್ಸಾಸ್‌ನ ಗಲ್ಫ್ ಕೋಸ್ಟ್ ನಿಂದ ರಾಕೆಟ್ ಉಡಾವಣೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಸ್ಟಾರ್ ಶಿಪ್ ರಾಕೆಟ್ ಸುಮಾರು 390 ಮಿಟರ್ ಎತ್ತರವಿದ್ದು, 30 ಮೀಟರ್ ಸುತ್ತಳತೆ ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಅಮೆರಿಕದ ಲಿಬರ್ಟಿ ಆಫ್ ಸ್ಟ್ಯಾಚುಗಿಂತ ಎತ್ತರವಾಗಿದೆ. ಈ ರಾಕೆಟ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಭೂಮಿಯಿಂದ ಸುಮಾರು 65 ಕಿ.ಮೀ. ಮೇಲೆ ಹೋಗಿ ಬಳಿಕ ಸ್ಟಾರ್‌ಶಿಪ್‌ನಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಗೊಂಡು ಭೂಮಿಗೆ ಮರಳಲಿದೆ. ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಚಂದ್ರ ಹಾಗೂ ಮಂಗಳಕ್ಕೆ ಮಾನವರನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ಈ ರಾಕೆಟ್ ಬಳಸಲು ಸ್ಪೇಸ್ ಎಕ್ಸ್ ಬೃಹತ್ ಯೋಜನೆ ರೂಪಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಈ ರಾಕೆಟ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯಿಲ್ಲದೇ ಹಾರಾಟ ನಡೆಸಲಿದ್ದು, ಸಾಗರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಇಳಿಸುವ ಯೋಜನೆ ರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದ್ದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಮೇಲೆ ತೀವ್ರ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ...: ರಷ್ಯಾ-ಉಕ್ರೇನ್ ಸಂಘರ್ಷದಲ್ಲಿ ಉಕ್ರೇನ್ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಸ್ಫೋಟ

SpaceX ತನ್ನ ಬೃಹತ್ ರಾಕೆಟ್ ಹಾರಾಟವನ್ನು ನೋಡಲು ವ್ಯಾಪಾರ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದೆ. ಕಂಪನಿಯ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಒದಗಿಸುವ “ಸ್ಟಾರ್‌ಲಿಂಕ್” ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲು ಸ್ಟಾರ್‌ಶಿಪ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ಸ್ಟಾರ್‌ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಸ್ಪೇಸ್‌ಎಕ್ಸ್‌ನ ಭವಿಷ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ಉಡಾವಣೆ ಎಂದು ನೋಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ಟಾರ್‌ಶಿಪ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಸಲಹಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಟಿಎಂಎಫ್ ಅಸೋಸಿಯೇಟ್ಸ್‌ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟಿಮ್ ಫರಾರ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಸ್ಟಾರ್‌ಶಿಪ್ ಉಳಿದ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥ ಹಾರಾಟವು ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಎಂದು ಸ್ಪೇಸ್‌ಎಕ್ಸ್ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದೆ. ಆ ಉಡಾವಣಾ ಪ್ರಯತ್ನವು ಸೋಮವಾರ, ಏಪ್ರಿಲ್ 17 ರಂದು ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ 8 ಗಂಟೆಗೆ (ಅಮೆರಿಕ ಕಾಲಮಾನ) ತೆರೆಯುವ 150-ನಿಮಿಷಗಳ ವಿಂಡೋದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.

ರಾಕೆಟ್ ಅಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಇಂಧನ ಮೀಥೇನ್ ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯುಳ್ಳ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅನ್ನು ಇಂಧನಕ್ಕಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತ.ವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಹಗುರ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಲೊಜಾನೊ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಆದರೆ ಮೀಥೇನ್ ಕೆಲವು ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ: ಇದು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಅಗ್ಗವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಅನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸುಲಭವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮಂಗಳದ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಮೀಥೇನ್ ಜಾಡಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. ಅಂದರೆ ಕೆಂಪು ಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಭವಿಷ್ಯದ ಸ್ಟಾರ್‌ಶಿಪ್ ಮಿಷನ್ ವಾತಾವರಣದಿಂದ ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಂದು ಸ್ಥಳೀಯ ಮೂಲದಿಂದ ಮೀಥೇನ್ ಅನ್ನು ಸೆಳೆಯುವ ಮೂಲಕ ಇಂಧನ ತುಂಬಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ...: ರಷ್ಯಾ-ಉಕ್ರೇನ್ ಸಂಘರ್ಷದಲ್ಲಿ ಉಕ್ರೇನ್ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಸ್ಫೋಟ

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement