ಸುಡಾನ್ ಏರ್‌ಸ್ಟ್ರಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಬೆಳಕಿಲ್ಲ : ವಿಮಾನ ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗಿಗೆ ರಾತ್ರಿ ದೃಷ್ಟಿ ಗಾಗಲ್‌ ಬಳಸಿ 121 ಭಾರತೀಯರ ರಕ್ಷಣೆ ಮಾಡಿದ ಐಎಎಫ್‌ ಪೈಲಟ್‌ಗಳು..!

ನವದೆಹಲಿ: ಕಳೆದ ರಾತ್ರಿ ಹಿಂಸಾಚಾರ ಪೀಡಿತ ಸುಡಾನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಸಣ್ಣ ಏರ್‌ಸ್ಟ್ರಿಪ್‌ನಿಂದ 121 ಸಿಬ್ಬಂದಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆಯು ಕತ್ತಲೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸೌಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದ ರನ್‌ವೇಗೆ ಇಳಿಯುವ ಮೂಲಕ ಅತ್ಯಂತ ರಿಸ್ಕ್‌ ಇರುವ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ರಾತ್ರಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ನಡೆಸಿತು.
ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆಯು ತನ್ನ C-130J ಹರ್ಕ್ಯುಲಸ್ ಸಾರಿಗೆ ವಿಮಾನವನ್ನು ಯಾವುದೇ ಇಂಧನ ಮತ್ತು ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗ್ ಲೈಟ್‌ಗಳಿಲ್ಲದೆ ಹದಗೆಟ್ಟ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಏರ್‌ಸ್ಟ್ರಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಇಳಿಸಿತು. ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗ್ ಲೈಟ್‌ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ವಿಮಾನವನ್ನು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಇಳಿಸಲು ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತದೆ.
ಸುಡಾನ್ ಬಂದರನ್ನು ತಲುಪಲು ಯಾವುದೇ ಮಾರ್ಗವಿಲ್ಲದೆ ಪರದಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಪ್ರಯಾಣಿಕರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು C-130J ವಾಯುಪಡೆಯ ವಿಮಾನವು ಸುಡಾನ್‌ನ ವಾಡಿ ಸಯ್ಯಿದ್ನಾದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸೌಲಭ್ಯವುಲ್ಲದ ಏರ್‌ಸ್ಟ್ರಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಇಳಿಯಿತು.
ಏರ್ ಫೋರ್ಸ್ ಪೈಲಟ್‌ಗಳು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ದೋಷರಹಿತ ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ರಾತ್ರಿ ದೃಷ್ಟಿ ಕನ್ನಡಕಗಳನ್ನು ( Night Vision Goggles) ಅನ್ನು ಬಳಸಿದರು. ಏರ್‌ಸ್ಟ್ರಿಪ್ ಅನ್ನು ಸಮೀಪಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಸುಡಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾದ ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಕೇಂದ್ರಬಿಂದುವಾದ ಖಾರ್ಟೂಮ್‌ನಿಂದ ಸುಮಾರು 40 ಕಿಮೀ ಉತ್ತರದಲ್ಲಿರುವ ಸಣ್ಣ ರನ್‌ವೇಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅಡೆತಡೆಯಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಏರ್‌ಕ್ರೂ ತಮ್ಮ ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋ-ಆಪ್ಟಿಕಲ್/ಇನ್‌ಫ್ರಾ-ರೆಡ್ ಸೆನ್ಸರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರು. ರನ್‌ವೇ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ, ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಪೈಲಟ್‌ಗಳು ಯುದ್ಧತಂತ್ರದ ವಿಧಾನವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿದರು. ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗ್ ಆದ ನಂತರ, ವಿಮಾನದ ಇಂಜಿನ್‌ಗಳು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಲೇ ಇದ್ದವು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಎಲ್​ಪಿಜಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಳಕೆಯ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳ

ವಾಯುಪಡೆಯ ವಿಶೇಷ ಪಡೆಗಳ ಎಂಟು ಗರುಡ ಕಮಾಂಡೋಗಳು ಪ್ರಯಾಣಿಕರನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಏರ್‌ಲಿಫ್ಟ್‌ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ವಿಮಾನದಲ್ಲಿ ಲಗೇಜ್‌ಗಳ ಸುರಕ್ಷಿತ ಬೋರ್ಡಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿದರು. ಬ್ಲೈಂಡ್ ಏರ್‌ಸ್ಟ್ರಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ದೋಷರಹಿತ ಲ್ಯಾಂಡಿಂಗ್‌ನಂತೆಯೇ, ಟೇಕ್-ಆಫ್ ಅನ್ನು ಸಹ ನೈಟ್ ವಿಷನ್ ಗೂಗಲ್ಸ್ (NVG)ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ನಡೆಸಲಾಯಿತು.
ವಾಡಿ ಸಯ್ಯಿದ್ನಾ ಮತ್ತು ಜೆಡ್ಡಾ ನಡುವಿನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯು ಕಾಬೂಲ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾನವೀಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ವಾಯುಪಡೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಧೈರ್ಯಕ್ಕೆ ಇದು ಮತ್ತೊಂದು ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ.

https://twitter.com/DefencePRO_Guj/status/1651993853396942848/photo/1?ref_src=twsrc%5Etfw%7Ctwcamp%5Etweetembed%7Ctwterm%5E1651993853396942848%7Ctwgr%5E28c5b6d9e6e0cd711a1fdef0847682d07bf1459c%7Ctwcon%5Es1_&ref_url=https%3A%2F%2Fwww.news18.com%2Findia%2Fno-light-on-sudan-airstrip-iaf-pilots-use-night-vision-goggles-for-landing-rescue-121-people-7670065.html

ಇಂದು, ಸುಡಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿರುವ ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲು ಭಾರತವು ‘ಆಪರೇಷನ್ ಕಾವೇರಿ’ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ 754 ಜನರನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕರೆತಂದಿದೆ. ವಾಯುಪಡೆಯು ಸಿ-17 ಸಾರಿಗೆ ವಿಮಾನದಲ್ಲಿ 392 ಜನರನ್ನು ದೆಹಲಿಗೆ ಕರೆತಂದರೆ, ಉಳಿದ 362 ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಬೆಂಗಳೂರಿಗೆ ಕರೆತರಲಾಯಿತು. ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಆರಂಭವಾದಾಗಿನಿಂದ ಒಟ್ಟು 1,360 ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕರೆತರಲಾಗಿದೆ.
ಸುಡಾನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಹೋರಾಟವು ದೇಶದ ಸೈನ್ಯ ಮತ್ತು ಅರೆಸೇನಾ ಕ್ಷಿಪ್ರ ಬೆಂಬಲ ಪಡೆಗಳ (ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಫ್) ನಡುವೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಆಂತರಿಕ ಘರ್ಷಣೆಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಇತ್ತೀಚಿನ ಚುನಾವಣೆಯ ನಂತರ ರಾಜ್ಯಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಬಹುಮತ ಪಡೆಯಲು ಎನ್‌ಡಿಎಗೆ ಕೇವಲ 3 ಸ್ಥಾನದ ಕೊರತೆ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement