ಸರ್ವರಿಗೂ ಕ್ರೋಧಿ ಸಂವತ್ಸರದ ಯುಗಾದಿಯ ಹಾರ್ದಿಕ ಶುಭಾಶಯಗಳು

ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಸೋಲಿಸಲು ಆರ್ಟಿಫಿಶಿಯಲ್‌ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್‌ ಅಸ್ತ್ರ ?: ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಪತ್ತೆಗೆ ಆರ್ಟಿಫಿಶಿಯಲ್‌ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್‌ ಉಪಕರಣ ಕಂಡುಹಿಡಿದ ತಜ್ಞರು…!

ಲಂಡನ್: ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ (artificial intelligence (AI)) ಮೂಲಕ ನಿಖರವಾಗಿ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗ ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವ ಉಪಕರಣ ಕಂಡು ಹಿಡಿಯುವಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧಕರು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಹೊಸ ಉಪಕರಣ ರೋಗದ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸುವುದರ ಜತೆಗೆ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ತ್ವರಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಸಹ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಗಾರ್ಡಿಯನ್ ಪತ್ರಿಕೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಈಗಿರುವ ವಿಧಾನಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ ಉಪಕರಣವನ್ನು ರಾಯಲ್ ಮಾಸ್ರ್ಡೆನ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ ಟ್ರಸ್ಟ್, ಲಂಡನ್ನಿನ ಇನ್‍ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಮತ್ತು ಇಂಪೀರಿಯಲ್ ಕಾಲೇಜ್ ತಜ್ಞರು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಕಂಡು ಬರುವ ಅಸಹಜ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಿ ಅದು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಗಡ್ಡೆಗಳೋ ಅಥವಾ ಬರಿ ಗಡ್ಡೆಗಳೋ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ನಿಖರವಾಗಿ ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಲು ಹೊಸ ವಿಧಾನ ಸಹಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ, ಇದು ಕ್ಯಾನ್ಸರಿನ ಆರಂಭಿಕ ಪತ್ತೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಇಂಪೀರಿಯಲ್ ಮತ್ತು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್‍ನ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಫೆಲೋ ಡಾ. ಬೆಂಜಮಿನ್ ಹಂಟರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊಗಳು..| ಪ್ರತೀಕಾರವಾಗಿ ಇರಾನ್​ನಿಂದ ಇಸ್ರೇಲ್​ ಮೇಲೆ 200 ಡ್ರೋನ್-ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳಿಂದ ದಾಳಿ : ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಯುದ್ಧದ ಭೀತಿ

ತಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಗಾಗಿ, ತಂಡವು ರೇಡಿಯೊಮಿಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ ಮೂಲಕ ದೊಡ್ಡ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಗಂಟುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸುಮಾರು 500 ರೋಗಿಗಳ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‍ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದೆ, ಮತ್ತು ಆರ್ಟಿಫಿಶಿಯಲ್‌ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್‌ ತಂತ್ರವು ಮಾನವನ ಕಣ್ಣಿನಿಂದ ಸುಲಭವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲಾಗದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿತ್ರಗಳಿಂದ ಪ್ರಮುಖ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂಬುದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಸಂಶೋಧನೆಯ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್‌ನ eBioMedicine ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಕರ್ವ್‌ನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರದೇಶ (under the curve-AUC) ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಅಳತೆಯನ್ನು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅನ್ನು ಊಹಿಸಲು ಮಾದರಿಯ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸುವ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಯಿತು.

ಒಂದು ಮಾದರಿಯು AUC 1 ಅನ್ನು ಪಡೆದರೆ ಅದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, 0.5 ಪಡೆದರೆ ಯಾದೃಚ್ಛಿಕವಾಗಿ ಊಹಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ಗಂಟುಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅಪಾಯವನ್ನು 0.87 AUC ಯೊಂದಿಗೆ AI ಮಾದರಿಯಿಂದ ಗುರುತಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ.
‘ಈ ಆರಂಭಿಕ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ನಮ್ಮ ಮಾದರಿಯು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಬಂದಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಗಂಟುಗಳನ್ನು ನಿಖರವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿದೆ. ಮುಂದೆ, ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರಿನ ಅಪಾಯವನ್ನು ನಿಖರವಾಗಿ ಊಹಿಸಬಹುದೇ ಎಂದು ನೋಡಲು ಕ್ಲಿನಿಕ್‍ನಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಗಂಟುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರೋಗಿಗಳ ಮೇಲೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ನಾವು ಯೋಜಿಸಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಹಂಟರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಸಾವಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾಗುವ ರೋಗಗಳಲ್ಲೊಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಸುಮಾರು 1 ಕೋಟಿ ಸಾವುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಮಾಹಿತಿ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ಈ ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಆಶಾದಾಯಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊಗಳು..| ಪ್ರತೀಕಾರವಾಗಿ ಇರಾನ್​ನಿಂದ ಇಸ್ರೇಲ್​ ಮೇಲೆ 200 ಡ್ರೋನ್-ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳಿಂದ ದಾಳಿ : ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಯುದ್ಧದ ಭೀತಿ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement