ಕೋವಿಡ್‌-19 ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಜಾಗತಿಕ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲ : ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಮೇ 5 ರಂದು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಜಾಗತಿಕ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಯಾಗಿ ಉಳಿದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಯೋಚಿಸಲಾಗದ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಿದ, ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಕನಿಷ್ಠ 70 ಲಕ್ಷ ಜನರನ್ನು ಕೊಂದ ವಿಧ್ವಂಸಕ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕಕ್ಕೆ ಸಾಂಕೇತಿಕ ಅಂತ್ಯವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ತುರ್ತು ಹಂತವು ಮುಗಿದಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಕೊನೆಗೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಏರಿಕೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ಹೇಳಿದೆ.
ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ವೈರಸ್ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಅಂದಾಜು 76.4 ಕೋಟಿ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 5 ಶತಕೋಟಿ ಜನರು ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌-19ಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಮಾಡಲಾದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತುರ್ತು ಘೋಷಣೆಯು ಮೇ 11 ರಂದು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳ್ಳಲಿದೆ, ಲಸಿಕೆ ಆದೇಶಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ವ್ಯಾಪಕ ಕ್ರಮಗಳು ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಜರ್ಮನಿ, ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟನ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ಹಲವು ದೇಶಗಳು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ತಮ್ಮ ಹಲವು ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಕೈಬಿಟ್ಟವು.
ಗುರುವಾರ ತಜ್ಞರ ಗುಂಪನ್ನು ಕರೆದ ನಂತರ ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ (WHO) ತನ್ನ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ಶುಕ್ರವಾರ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಏಜೆನ್ಸಿಯು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳನ್ನು “ಘೋಷಣೆ” ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅಂಟಾರ್ಕ್ಟಿಕಾವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಪ್ರತಿ ಖಂಡಕ್ಕೂ ವೈರಸ್ ಹರಡಿದಾಗ ಮಾರ್ಚ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಏಕಾಏಕಿ ವಿವರಿಸಲು ಈ ಪದವನ್ನು ಮೊದಲು ಬಳಸಿತು, ಅನೇಕ ಇತರ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ದಾಖಲೆಯ 613 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಕೋವಿಡ್‌ ಜೊತೆ ಜೀವಿಸಿದ್ದ 72 ವರ್ಷದ ವ್ಯಕ್ತಿ ; ಸಾಯುವ ಮೊದಲು ಆತನ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ 50ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಬಾರಿ ರೂಪಾಂತರಗೊಂಡಿತ್ತು..!

 

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement