ಶನಿಯ ಉಪಗ್ರಹವೊಂದರ ಮೇಲೆ ಜೀವದ ಸೆಲೆ ಇದೆಯೇ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಹಾವಿನಂತಹ ರೋಬೋಟ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಿರುವ ನಾಸಾ

ನ್ಯಾಶನಲ್ ಏರೋನಾಟಿಕ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಷನ್ (NASA) ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪರಿಶೋಧನೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯಿಂದ ದೂರದಲ್ಲಿ ಜೀವವಿದೆಯೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಹಾವಿನಂತಹ ರೋಬೋಟ್ ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಿದೆ.
ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಶನಿಯ 83 ಚಂದ್ರ (ಉಪಗ್ರಹ)ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಎನ್ಸೆಲಾಡಸ್‌ನ ಮೇಲ್ಮೈಯನ್ನು ತಲುಪಲು ಮತ್ತು ಅದರ ಹಿಮಾವೃತ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಇದನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಪೋಸ್ಟ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಇಇಎಲ್‌ಎಸ್‌ (EELS) ಎಂಬ ರೋಬೋಟ್, ಎಕ್ಸೋಬಯಾಲಜಿ ಎಕ್ಸ್‌ಟಾಂಟ್ ಲೈಫ್ ಸರ್ವೇಯರ್, ಶನಿಯ ಆರನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಚಂದ್ರನಾದ ಎನ್‌ಸೆಲಾಡಸ್‌ನ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ನೀರು ಮತ್ತು ಜೀವ-ಪೋಷಕ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲಿದೆ.
ನಾಸಾ (NASA)ದ ಜೆಟ್ ಪ್ರೊಪಲ್ಷನ್ ಲ್ಯಾಬೊರೇಟರಿ ಪ್ರಕಾರ, ”EELS ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಆಂತರಿಕ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ರಚನೆಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು, ವಾಸದ ಯೋಗ್ಯತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಜೀವನದ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಕಲ್ಪಿಸಲಾದ ಮೊಬೈಲ್ ಸಾಧನ ಫ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ ಆಗಿದೆ. ಭೂಪ್ರದೇಶ, ದ್ರವೀಕೃತ ಮಾಧ್ಯಮ, ದ್ರವಗಳನ್ನು ಹಾದುಹೋಗಲು ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಇದನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಎನ್ಸೆಲಾಡಸ್‌ನ ಹಿಮಾವೃತ ಮೇಲ್ಮೈ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ನಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ತಾಪಮಾನವು ಶೂನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ-300 ಡಿಗ್ರಿ ಫ್ಯಾರನ್‌ಹೀಟ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಅದರ ಹಿಮಾವೃತ ಮೇಲ್ಮೈ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದ ನೀರು ಇರಬಹುದೆಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಶಂಕಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕ್ಯಾಸಿನಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಅದರ ಮೇಲ್ಮೈಯಿಂದ ಹೊರಹೊಮ್ಮುವ ಪ್ಲಮ್ಗಳು ನೇರವಾಗಿ ದ್ರವ ನೀರಿಗೆ ವಾಹಕಗಳಾಗಿವೆ, ಇದು ವಾಸಯೋಗ್ಯ ದ್ರವ ಸಾಗರಕ್ಕೆ ಸುಲಭವಾದ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, EELS ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯು ಧ್ರುವ ಕ್ಯಾಪ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯ ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಗಳಲ್ಲಿನ ಬಿರುಕುಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಬಹುದು. ”EELS ಒಂದು ಹಾವಿನಂತಿರುವ, ಸ್ವಯಂ ಚಾಲಿತ ರೋಬೋಟ್ ಆಗಿದ್ದು, ಇದು ಕ್ರಿಯಾಶೀಲತೆ ಮತ್ತು ಪ್ರೊಪಲ್ಷನ್ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಚಲಾವಣೆ ಮಾಡಲು ಬೇಕಾದ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಸಂವಹನ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಎರಡನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   52 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್‌ ಸಮೀಪ ತಲುಪಿದ ತಾಪಮಾನ ; ಹಜ್​ ಯಾತ್ರೆಗೆ ತೆರಳಿದ್ದ 550 ಯಾತ್ರಿಕರು ಸಾವು

EELS ಮೊದಲ-ರೀತಿಯ ತಿರುಗುವ ಪ್ರೊಪಲ್ಷನ್ ಯೂನಿಟ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ, ಅದರ ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ಗಳು, ಗ್ರಿಪ್ಪಿಂಗ್ ಮೆಕ್ಯಾನಿಸಮ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರೊಪೆಲ್ಲರ್ ಯೂನಿಟ್‌ಗಳು ನೀರಿನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ರೋಬೋಟ್ ಸಾಗರ ಮೂಲಕ್ಕೆ ಅದನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ರೋಬೋಟ್‌ನ ವಿವರಣೆಯು ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ನಾಸಾ EELS ಯೋಜನೆಗೆ ಉಡಾವಣಾ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿಲ್ಲ, ಅಂದರೆ ಯಾವುದೇ ಮಿಷನ್ ವರ್ಷಗಳ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. 16-ಅಡಿ ಉದ್ದದ ರೋಬೋಟ್‌ನ ಉಡಾವಣೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾದರೆ, ಅದು ಒಮ್ಮೆ ಸಾಧಿಸಲಾಗದು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಆಕಾಶಕಾಯಗಳ ಆಳವಾದ ಪರಿಶೋಧನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement