ಯುಕೆಯಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಮೂವರು ಪೋಷಕರ ಡಿಎನ್‌ಎಯಿಂದ ಶಿಶುವಿನ ಜನನ…!

ಯುನೈಟೆಡ್‌ ಕಿಂಗ್ಡಂನಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಮೂರು ಜನರ ಡಿಎನ್‌ಎ ಬಳಸಿದ ಮಗು ಜನಿಸಿದೆ ಎಂದು ಫರ್ಟಿಲಿಟಿ ರೆಗ್ಯುಲೇಟರ್‌ (fertility regulator) ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ.
ಹೆಚ್ಚಿನ ಡಿಎನ್‌ಎ (DNA) ಮಗುವಿನ ತಂದೆ-ತಾಯಿ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 0.1% ಡಿಎನ್‌ಎ ಮೂರನೇ ವ್ಯಕ್ತಿ ದಾನಿ ಮಹಿಳೆಯಿಂದ ಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರವರ್ತಕ ತಂತ್ರವು ವಿನಾಶಕಾರಿ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯದ ಕಾಯಿಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಕ್ಕಳು ಜನಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿದೆ. ಅಂತಹ ಐದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಕ್ಕಳ ಜನನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವರಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ.
ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಗುಣಪಡಿಸಲಾಗದವು ಮತ್ತು ಜನಿಸಿದ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಕೆಲವೇ ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಾರಕವಾಗಬಹುದು. ಕೆಲವು ಕುಟುಂಬಗಳು ಅನೇಕ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿವೆ ಮತ್ತು ಈ ತಂತ್ರವು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮಗುವನ್ನು ಹೊಂದಲು ಏಕೈಕ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದೆ.
ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯವು ದೇಹದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೀವಕೋಶದೊಳಗಿನ ಸಣ್ಣ ವಿಭಾಗಗಳಾಗಿವೆ, ಅದು ಆಹಾರವನ್ನು ಬಳಸಬಹುದಾದ ಶಕ್ತಿಯನ್ನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುತ್ತದೆ. ದೋಷಯುಕ್ತ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯವು ದೇಹದಲ್ಲಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಶಕ್ತಿಯನ್ನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸು ವಿಫಲವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ಹಾನಿ, ಸ್ನಾಯು ಕ್ಷೀಣತೆ, ಹೃದಯ ವೈಫಲ್ಯ ಮತ್ತು ಕುರುಡುತನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ...: ಭಾರೀ ಮಳೆ-ಬಿರುಗಾಳಿಯ ನಡುವೆ ಹಸಿರು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿದ ದುಬೈನ ಆಕಾಶ...!

ಯುನೈಟೆಡ್‌ ಕಿಂಗ್ಡಮ್‌ ಮೊದಲ ಮೂರು-ವ್ಯಕ್ತಿ ಶಿಶುಗಳ ಅನುಮೋದನೆ
ಇದು ತಾಯಿಯಿಂದ ಮಾತ್ರ ಹರಡುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯದ ದಾನ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಆರೋಗ್ಯಕರ ದಾನಿ ಅಂಡಾಣುವಿನಿಂದ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯಾವನ್ನು ಬಳಸುವ ಐವಿಎಫ್‌ನ ಮಾರ್ಪಡಿಸಿದ ರೂಪವಾಗಿದೆ. ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯದ ದಾನವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಎರಡು ತಂತ್ರಗಳಿವೆ. ತಾಯಿಯ ಅಂಡಾಣುವು ತಂದೆಯ ವೀರ್ಯದಿಂದ ಫಲವತ್ತಾದ ನಂತರ ಇದು ನಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಫಲೀಕರಣದ ಮೊದಲು ನಡೆಯುತ್ತದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯಾವು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಆನುವಂಶಿಕ ಮಾಹಿತಿ ಅಥವಾ ಡಿಎನ್‌ಎಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅಂದರೆ ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಪೋಷಕರಿಂದ ಡಿಎನ್‌ಎಯನ್ನು ಆನುವಂಶಿಕವಾಗಿ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದಾನಿಯಿಂದ ಸ್ಮಿಡ್ಜ್ ಅನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಇದು ತಲೆಮಾರುಗಳ ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋಗುವ ಶಾಶ್ವತ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಿದೆ.
ಈ ದಾನಿ ಡಿಎನ್‌ಎಯು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಮಾತ್ರ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ, ಇದು ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವ ಹಾಗೂ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಇತರ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು “ಮೂರನೇ ಪೋಷಕ”ನ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

2015 ರಲ್ಲಿ ಯುಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಂತಹ ಶಿಶುಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು ಅನುಮತಿಸಲು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ತರಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಯುಕೆ ತಕ್ಷಣವೇ ಮುಂದೆ ಬರಲಿಲ್ಲ. ಈ ತಂತ್ರದ ಮೂಲಕ ಜನಿಸಿದ ಮೊದಲ ಮಗು 2016 ರಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆದ ಜೋರ್ಡಾನ್ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಜನಸಿತ್ತು. ಹ್ಯೂಮನ್ ಫರ್ಟಿಲೈಸೇಶನ್ ಮತ್ತು ಎಂಬ್ರಿಯಾಲಜಿ ಅಥಾರಿಟಿ (HFEA) 20 ಏಪ್ರಿಲ್ 2023 ರಂತೆ ಯುಕೆಯಲ್ಲಿ “ಐದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ” ಶಿಶುಗಳು ಜನಿಸಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದೆ. ಕುಟುಂಬಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಇದು ನಿಖರವಾದ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿಲ್ಲ.
“ದಾನ ಮಾಡಿದ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯಾದೊಂದಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಶಿಶುಗಳು ಈಗ ಯುಕೆಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿವೆ ಎಂಬ ಸುದ್ದಿ ಮುಂದಿನ ಹಂತವಾಗಿದೆ, ಇದು ಬಹುಶಃ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯದ ದೇಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕರಿಸುವ ನಿಧಾನ ಮತ್ತು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಪ್ರೋಗ್ರೆಸ್ ಎಜುಕೇಶನಲ್ ಟ್ರಸ್ಟ್‌ನ ನಿರ್ದೇಶಕಿ ಸಾರಾ ನಾರ್ಕ್ರಾಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ನ್ಯೂಕ್ಯಾಸಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ತಂಡಗಳಿಂದ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಮಾತುಗಳು ಬಂದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆಯೇ ಎಂಬುದು ಇನ್ನೂ ಖಚಿತವಾಗಿಲ್ಲ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ...: ಭಾರೀ ಮಳೆ-ಬಿರುಗಾಳಿಯ ನಡುವೆ ಹಸಿರು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿದ ದುಬೈನ ಆಕಾಶ...!

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement