ಪಾದರಕ್ಷೆ ತಯಾರಿಕೆಗೂ ʼಗುಣಮಟ್ಟದ ಮಾನದಂಡʼ ಅನುಸರಿಸುವುದು ಕಡ್ಡಾಯ : ಜುಲೈ 1ರಿಂದ ನಿಯಮ ಜಾರಿಗೆ

ನವದೆಹಲಿ : ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ಪ್ರಮಾಣದ ಪಾದರಕ್ಷೆ ತಯಾರಕರು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಆಮದುದಾರರು 24 ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಜುಲೈ 1 ರಿಂದ ಕಡ್ಡಾಯ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಕಳಪೆ ಪಟ್ಟದ ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳ ಆಮದುಗಳನ್ನು ತಡೆಯುವ ಉದ್ದೇಶ ಹೊಂದಿದೆ.
ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಪಾದರಕ್ಷೆ ತಯಾರಕರಿಗೆ ಗಡುವು ಜನವರಿ 1, 2024 ಆಗಿದೆ, ಆದರೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಪಾದರಕ್ಷೆ ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಕಡ್ಡಾಯ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮಾನದಂಡಗಳು ಜುಲೈ 1, 2024 ರಿಂದ ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ಬ್ಯೂರೋ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ಸ್ (BIS) ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಪ್ರಮೋದಕುಮಾರ ತಿವಾರಿ ಸೋಮವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಯಾವುದೇ ವಿಸ್ತರಣೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಈ QCO (ಗುಣಮಟ್ಟ ನಿಯಂತ್ರಣ ಆದೇಶ) ಗುಣಮಟ್ಟದ ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳ ದೇಶೀಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಆಮದುಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
24 ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ QCO ಅನ್ನು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಸೂಚಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ ಮುಂದಿನ ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ-ಪ್ರಮಾಣದ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳಿಗೆ ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುವ ಮೊದಲು ಮೂರು ಬಾರಿ ವಿಸ್ತರಣೆ ನೀಡಲಾಯಿತು. ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳ ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಚರ್ಮ, ಪಿವಿಸಿ (PVC) ಮತ್ತು ರಬ್ಬರ್‌ನಂತಹ ಯಾವ ರೀತಿಯ ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕೆಂದು ಮಾನದಂಡಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ, ಜೊತೆಗೆ ಇತರ ಭಾಗಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಅಡಿಭಾಗ ಮತ್ತು ಹಿಮ್ಮಡಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಮಾನದಂಡಗಳು ಇರುತ್ತವೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಭಾರತ-ಕೆನಡಾ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು : ಕೆನಡಾ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಆದೇಶ, ಭಾರತದ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರ ಕೊಲ್ಲಲು ಕರೆ ನೀಡಿದ್ದ ಪೋಸ್ಟರ್‌ಗಳ ತೆರವು

ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮಾನದಂಡಗಳು ಅನ್ವಯವಾಗುವ 24 ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಲ್ಲಿ ರಬ್ಬರ್ ಗಮ್ ಬೂಟುಗಳು, ಪಿವಿಸಿ (PVC) ಸ್ಯಾಂಡಲ್‌ಗಳು, ರಬ್ಬರ್ ಹವಾಯಿ ಚಪ್ಪಲ್‌ಗಳು, ಅಚ್ಚೊತ್ತಿದ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳು, ಪುರಸಭೆಯ ಸ್ಕ್ಯಾವೆಂಜಿಂಗ್ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಬಳಸುವ ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳು, ಕ್ರೀಡಾ ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳು, ಡರ್ಬಿ ಬೂಟುಗಳು ಮತ್ತು ಗಲಭೆ-ವಿರೋಧಿ ಬೂಟುಗಳು, ಮೊಲ್ಡ್ ಮಾಡಿದ ಘನ ರಬ್ಬರ್ ಅಡಿಭಾಗಗಳು ಮತ್ತು ಹೀಲ್ಸ್ ಇತರವುಗಳು ಸೇರಿವೆ.
ಒಟ್ಟು ಪಾದರಕ್ಷೆ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯು 54 ರಲ್ಲಿ 27 QCO (ಗುಣಮಟ್ಟ ನಿಯಂತ್ರಣ ಆದೇಶ) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಇದೆ. ಭಾರತೀಯ ಮಾನದಂಡಗಳು ಜಾಗತಿಕ ಮಾನದಂಡಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿರುತ್ತವೆ. “ಉಳಿದ 27 ಪಾದರಕ್ಷೆ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಮುಂದಿನ ಆರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ QCO ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ತರಲಾಗುವುದು ಎಂದು ತಿವಾರಿ ಹೇಳಿದರು.

ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳ ವಿಶೇಷಣಗಳಲ್ಲಿ BIS ಐದು ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪರಿಷ್ಕರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು QCO ಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಜನವರಿ 1, 2024 ರವರೆಗೆ ಆರು ತಿಂಗಳ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. 2 ಬಿಐಎಸ್ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳು, 2 ಫುಟ್‌ವೇರ್ ಡಿಸೈನ್ ಮತ್ತು ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳು, ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಲೆದರ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಮತ್ತು ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು 11 ಖಾಸಗಿ ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಪರೀಕ್ಷಾ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
‘ಅಗ್ನಿಶಾಮಕಕ್ಕೆ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಉಡುಪು’ ಹಾಗೂ ‘ಜಿಯೋ-ಟೆಕ್ಸ್‌ಟೈಲ್ಸ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ 19 ಉತ್ಪನ್ನಗಳ’ ತಯಾರಿಸಲು ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮಾನದಂಡಗಳ ಕಡ್ಡಾಯ ಅನುಸರಣೆ ಈ ವರ್ಷದ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ಬರಲಿದೆ ಎಂದು ತಿವಾರಿ ಹೇಳಿದರು. ಪ್ರಸ್ತುತ, 470 ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಕಡ್ಡಾಯ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿವೆ. BIS ಇನ್ನೂ 600 ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು QCO ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ತರುವುದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲು ಸಚಿವಾಲಯಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿಷಯ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಐಫೋನ್ 15 ಖರೀದಿಸಿದರೆ ಆರು ತಿಂಗಳು ಫ್ರೀ ಪ್ಲಾನ್ ಘೋಷಿಸಿದ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೋ...

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement