‘ಸ್ಟೋನ್ಹೆಂಜ್ ಆಫ್ ದಿ ನೆದರ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್’..: ನಾಲ್ಕು ಫುಟ್‌ಬಾಲ್ ಮೈದಾನಗಳ ವಿಸ್ತೀರ್ಣದ 4,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಿಂದಿನ ಸಮಾಧಿ ಸ್ಥಳ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ ಡಚ್ ಪುರಾತತ್ತ್ವಜ್ಞರು…!

ಡಚ್ ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಬುಧವಾರ ಸುಮಾರು 4,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮಹತ್ವ ಪಡೆದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದ್ದಾರೆ. ಇದನ್ನು “ಸ್ಟೋನ್ಹೆಂಜ್ ಆಫ್ ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್” ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಸೌರ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಬಲ್ಲ ಸಮಾಧಿ ದಿಬ್ಬವನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
ಸುಮಾರು 60 ಪುರುಷರು, ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಮಾಧಿ ದಿಬ್ಬವು ಹಲವಾರು ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು, ಅಲ್ಲದೆ, ದಕ್ಷಿಣ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕಲ್ಲಿನ ವೃತ್ತದಂತೆ, ಈ ಸಮಾಧಿ ಸ್ಥಳವು ಕನಿಷ್ಠ 4 ಫುಟ್ಬಾಲ್‌ ಮೈದಾನಗಳಷ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮಣ್ಣು ಮತ್ತು ಮರದಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಯನ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಗಳಲ್ಲಿ ಅದರ ಹಾದಿಗಳು ಸೌರ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಜೋಡಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ.
“ಎಂತಹ ಅದ್ಭುತವಾದ ಪುರಾತತ್ವ ಸಂಶೋಧನೆ! ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ 4,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಟೈಲ್ ಪಟ್ಟಣವು ತನ್ನ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಪುಟದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.”ಈ ರೀತಿಯ ಸೈಟ್ ಅನ್ನು ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಹಿಡಿದಿರುವುದು ಇದೇ ಮೊದಲು” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಮಣ್ಣಿನ ಸಂಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ವಾಲ್ ನದಿಯ ದಡದಿಂದ ಕೆಲವು ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ದೂರದಲ್ಲಿ ಉತ್ಖನನದ ವೇಳೆ ಮೂರು ಸಮಾಧಿ ದಿಬ್ಬಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದರು.
ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳು, ಮಾನವ ತಲೆಬುರುಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಂಚಿನ ಈಟಿಯಂತಹ ಬೆಲೆಬಾಳುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಹಲವಾರು ಮಹತ್ವದ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ, ಸೂರ್ಯನು ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸ್ಥಳ ರೋಟರ್‌ಡ್ಯಾಮ್‌ ಪಟ್ಟಣದಿಂದ 70 ಕಿಮೀ (45 ಮೈಲುಗಳಷ್ಟು) ದೂರದ ಟೈಲ್ ಎಂಬ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಸೈಟ್ ಅನ್ನು ಉತ್ಖನನ ಮಾಡಲಾಯಿತು. “ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಸ್ಟೋನ್‌ಹೆಂಜ್‌ನ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕಲ್ಲುಗಳಂತೆಯೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ದಿಬ್ಬವು ಸೂರ್ಯನ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಮುಖ್ಯ ದಿಬ್ಬವು ಸುಮಾರು 20 ಮೀಟರ್ (65 ಅಡಿ) ವ್ಯಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದರ ಹಾದಿಗಳು ಸೌರ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಜೋಡಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ. ಹಬ್ಬ ಮತ್ತು ಸುಗ್ಗಿಯ ದಿನಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಪ್ರಮುಖ ಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಜನರು ಈ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದರು ಎಂದು ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಬೆಟ್ಟವು ಬ್ರಿಟನ್‌ನ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ನಿಗೂಢ ಇತಿಹಾಸಪೂರ್ವ ಸ್ಮಾರಕವಾದ ಸ್ಟೋನ್‌ಹೆಂಜ್ ಅನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಡಚ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಸಾರಕರಾದ NOS ಹೇಳಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಅದ್ಭುತ ಕ್ಯಾಚ್‌...: ಎರಡನೇ ಸ್ಲಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ರೀ ಬೌಂಡ್‌ ಆದ ಅಸಾಧಾರಣವಾದ ಕ್ಯಾಚ್‌ ಅನ್ನು ಒಂದೇ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದ ಆಟಗಾರ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

“ಈ ಸ್ಥಳವು ಜನರು ವರ್ಷದ ವಿಶೇಷ ದಿನಗಳ ಜಾಡನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು, ಧಾರ್ಮಿಕ ಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಸತ್ತವರನ್ನು ಸಮಾಧಿ ಮಾಡುವ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ಸ್ಥಳವಾಗಿರಬೇಕು. ಮೆರವಣಿಗೆಗಾಗಿ ಬಳಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಕಂಬಗಳ ಸಾಲುಗಳು ನಿಂತಿದ್ದವು. 2017 ರಲ್ಲಿ ಸೈಟ್ ಅನ್ನು ಉತ್ಖನನ ಮಾಡುವಾಗ, ಪುರಾತತ್ತ್ವಜ್ಞರು ಹಲವಾರು ಸಮಾಧಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಕಂಡುಹಿಡಿದರು. ಒಂದು ಸಮಾಧಿಯು ಇಂದಿನ ಇರಾಕ್‌ನ ಮೆಸೊಪಟ್ಯಾಮಿಯಾದ ಗಾಜಿನ ಮಣಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಿದ ಮಹಿಳೆಯದ್ದಾಗಿತ್ತು. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಇನ್ನೂ ಎರಡು ಸಣ್ಣ ದಿಬ್ಬಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದರು. ಮೂರು ದಿಬ್ಬಗಳನ್ನು ಸುಮಾರು 800 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸಮಾಧಿ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪುರಾತತ್ತ್ವಜ್ಞರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸಮಾಧಿಯೊಳಗೆ ದೊರೆತ ಗಾಜಿನ ಮಣಿಯು, ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ನಂತರ ಇಂದಿನ ಇರಾಕ್‌ನ ಮೆಸೊಪಟ್ಯಾಮಿಯಾದ್ದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಈ ಮಣಿಯು ನಾಲ್ಕು ಸಾವಿರ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಸುಮಾರು 5,000 ಕಿಮೀ ದೂರವನ್ನು ಪ್ರಯಾಣಿಸಿತ್ತು. ಅಂದರೆ ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಜನರು ಸುಮಾರು 5,000 ಕಿಮೀ ದೂರದ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮುಖ್ಯ ಸಂಶೋಧಕ ಕ್ರಿಸ್ಟಿಯನ್ ವ್ಯಾನ್ ಡೆರ್ ಲಿಂಡೆ ಹೇಳಿದರು.

“ಗಾಜನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಮಣಿಯು ಜನರಿಗೆ ಅದ್ಭುತವಾದ ವಸ್ತುವಾಗಿರಬೇಕು, ಆಗ ಅದು ಅಪರಿಚಿತ ವಸ್ತುವಾಗಿತ್ತು” ಎಂದು ಗ್ರೊನಿಂಗನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಸ್ಟಿಜ್ನ್ ಅರ್ನಾಲ್ಡಸ್ಸೆನ್ ಹೇಳಿದರು.
ಡಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಬೆಟುವೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಟೈಲ್‌ನ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಮೆಸೊಪಟ್ಯಾಮಿಯಾದ ಮಣಿಯು ಬಹಳ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಇದ್ದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು NOS ಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
“ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈಗಾಗಲೇ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಟೈಲ್ ತಲುಪುವ ಮೊದಲು ಮಣಿ ನೂರಾರು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ನೆಲದ ಮೇಲಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಅದು ಇರಬೇಕಾಗಿಯೂ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಅರ್ನಾಲ್ಡಸ್ಸೆನ್ ಹೇಳಿದರು.
ಇದು ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಮಣಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧಕರು ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಶಿಲಾಯುಗ, ಕಂಚಿನ ಯುಗ, ಕಬ್ಬಿಣಯುಗ, ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಯುಗಗಳಿಂದ ಉತ್ಖನನಗೊಂಡ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಿಸಲು ಆರು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.
ಉತ್ಖನನ ಮುಗಿದ ನಂತರ, ಸೈಟ್ ಅನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮುಚ್ಚಲಾಯಿತು. ಕೆಲವು ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಟೈಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಸ್ಥಳೀಯ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಡಚ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಮ್ಯೂಸಿಯಂ ಆಫ್ ಆಂಟಿಕ್ವಿಟೀಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೆನಡಾದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ: ಭಾರತ-ಕೆನಡಾ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ವೇಳೆ ಗ್ಲೋಬಲ್ ನ್ಯೂಸ್-ಇಪ್ಸೋಸ್ ಸಮೀಕ್ಷೆ ಡಾಟಾ ಬಿಡುಗಡೆ ; ಪೊಯ್ಲಿವ್ರೆಯತ್ತ ಒಲವು, ಹಿಂದೆ ಬಿದ್ದ ಪ್ರಧಾನಿ ಟ್ರುಡೊ

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement