ಹೊಸ ಮೈಲಿಗಲ್ಲು ; ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳ ಮೂತ್ರ, ಬೆವರಿನಿಂದ 98%ರಷ್ಟು ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ಉತ್ಪಾದಿಸಿದ ನಾಸಾ | ವೀಡಿಯೊ

ನ್ಯಾಷನಲ್ ಏರೋನಾಟಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸ್ಪೇಸ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಷನ್ (NASA) ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳು ಹೊಸ ಮೈಲಿಗಲ್ಲು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ನಾಸಾ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳು ಮೂತ್ರ ಮತ್ತು ಬೆವರಿನಿಂದ ಶೇಕಡಾ 98 ರಷ್ಟು ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ಮರುಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಗುರಿ ಸಾಧಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಕೊರತೆ ನೀಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
ನಾಸಾ ಆಹಾರ, ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ನೀರಿನಂತಹ ಉಪಭೋಗ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಪುನರುತ್ಪಾದಿಸುವ ಅಥವಾ ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡುವ ಜೀವ ಬೆಂಬಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ (ISS) ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ಕಳೆದ ವಾರ ಹೇಳಿದೆ.
ನೀರಿನ ಮರುಬಳಕೆಯ ಸಾಧನೆಯು ಕಡಿಮೆ-ಕಕ್ಷೆಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಮೈಲಿಗಲ್ಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳ ಮೂಲಭೂತ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಗುರಿ ಹೊಂದಿದೆ. ಇದರರ್ಥ ಆಹಾರ, ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ನೀರಿನಂತಹ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಪುನರುತ್ಪಾದಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದ (ISS) ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ಪ್ರತಿದಿನ ಒಂದು ಗ್ಯಾಲನ್ ನೀರು (ಸುಮಾರು 3 ಲಕ್ಷ ಲೀಟರ್‌ಗೂ ಅಧಿಕ ನೀರು) ಕುಡಿಯಲು, ಆಹಾರ ತಯಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ಹಲ್ಲುಜ್ಜುವುದು ಇತ್ಯಾದಿ ಬಳಕೆಗಳಿಗೆ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟಲ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಮತ್ತು ಲೈಫ್ ಸಪೋರ್ಟ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ (ECLSS) ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹೀಗೆ ಬಳಸಿದ ನೀರಿನ 98 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ನೀರನ್ನು ಫಿಲ್ಟರ್‌ ಮೂಲಕ ಮರು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಗುರಿ ಸಾಧಿಸಬಹುದು ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ ಎಂದು ನಾಸಾ ಹೇಳಿದೆ.

ECLSS ಎಂದರೇನು?
ನಾಸಾ (NASA) ಪ್ರಕಾರ, ECLSS ಎಂಬುದು ನೀರಿನ ಮರುಪಡೆಯುವಿಕೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಯಂತ್ರಾಂಶದ ಸಂಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಕುಡಿಯುವ ನೀರನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ವಾಟರ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ (ಡಬ್ಲ್ಯೂಪಿಎ) ಗೆ ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ. ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ಉಸಿರು ಮತ್ತು ಬೆವರಿನಿಂದ ಕ್ಯಾಬಿನ್ ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವ ತೇವಾಂಶವನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಘಟಕವು ಸುಧಾರಿತ ಡಿಹ್ಯೂಮಿಡಿಫೈಯರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ.
ಮೂತ್ರ ಸಂಸ್ಕಾರಕ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ (ಯುಪಿಎ)
ಯುರಿನ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ (ಯುಪಿಎ), ನಿರ್ವಾತ ಬಟ್ಟಿ ಇಳಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮೂತ್ರದಿಂದ ನೀರನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ ಬಟ್ಟಿ ಇಳಿಸುವಿಕೆಯು ನೀರು ಮತ್ತು ಮೂತ್ರದ ಉಪ್ಪುನೀರನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ, ಉಪ್ಪುನೀರು ಇನ್ನೂ ಕೆಲವು ಬಳಕೆಗೆ ಮರುಪಡೆಯಬಹುದಾದ ನೀರನ್ನೂ ಸಹ ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಉಳಿದ ತ್ಯಾಜ್ಯ ನೀರನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯಲು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾದ ಬ್ರೈನ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ (BPA)ಯು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಗಳು BPA ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು 98% ನೀರಿನ ಮರುಪಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಗೊತ್ತಾಗಿದೆ.

BPA ಯುರಿನ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ (ಯುಪಿಎ) ಉತ್ಪಾದಿಸಿದ ಉಪ್ಪು ನೀರನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಅದನ್ನು ವಿಶೇಷ ಮೆಂಬರೇನ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಮೂಲಕ ನೀರನ್ನು ಆವಿಯಾಗಿಸಲು ಉಪ್ಪುನೀರಿನ ಮೇಲೆ ಬೆಚ್ಚಗಿನ, ಶುಷ್ಕ ಗಾಳಿ ಬೀಸುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಆರ್ದ್ರ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಉಸಿರಾಟ ಮತ್ತು ಬೆವರುವಿಕೆಯಂತೆಯೇ ನಿಲ್ದಾಣದ ನೀರಿನ ಸಂಗ್ರಹಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಅದನ್ನು ಫಿಲ್ಟರ್‌ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಮೂಲಕ ಶುಚಿ ನೀರನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಲೈಫ್ ಸಪೋರ್ಟ್ ಸಿಸ್ಟಂಗಳ ವಿಕಾಸದಲ್ಲಿ ಇದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಹೆಜ್ಜೆಯಾಗಿದೆ ”ಎಂದು ಜಾನ್ಸನ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರದ ತಂಡದ ಭಾಗವು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ (ISS) ಜೀವ ಬೆಂಬಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಬ್ರೌನ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ನೀವು 100 ಪೌಂಡ್‌ಗಳಷ್ಟು ನೀರು ಬಳಸುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳೋಣ. ನೀವು ಅದರಲ್ಲಿ 2 ಪೌಂಡ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ, ಮತ್ತು ಇತರ 98% ರಷ್ಟು ನೀರಿನ್ನು ಮರುಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ. ಇದು ಬಹಳ ಅದ್ಭುತವಾದ ಸಾಧನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ನಿರ್ವಾತ ಬಟ್ಟಿ ಇಳಿಸುವಿಕೆ ವಿಧಾನ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮೂತ್ರದಿಂದ ನೀರನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಸುಧಾರಿತ ಮೂತ್ರ ಸಂಸ್ಕಾರಕ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯ (ಯುಪಿಎ) ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪರಿಸರ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಜೀವ ಬೆಂಬಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (ಇಸಿಎಲ್ಎಸ್ಎಸ್) ಮೂಲಕ ನೀರಿನ ಮರುಪಡೆಯುವಿಕೆಯ ಹೊಸ ಮೈಲಿಗಲ್ಲು ಸಾಧಿಸಲಾಗಿದೆ.
BPAಗಿಂತ ಮೊದಲು, ನಮ್ಮ ಒಟ್ಟು ನೀರಿನ ಮರುಪಡೆಯುವಿಕೆಯು ಒಟ್ಟಾರೆ 93 ಮತ್ತು 94%ರ ನಡುವೆ ಇತ್ತು” ಎಂದು ECLSS ನೀರಿನ ಉಪವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಜಿಲ್ ವಿಲಿಯಮ್ಸನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ನಾವು ಬ್ರೈನ್ ಪ್ರೊಸೆಸರ್‌ ಮೂಲಕ ಈಗ 98%ರಷ್ಟು ಶುದ್ಧ ನೀರನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಬಹುದು ಎಂದು ನಾವು ತೋರಿಸಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ನಾಜಿ ಹೋರಾಟಗಾರನ ಗೌರವಿಸಿದ್ದಕ್ಕೆ ವ್ಯಾಪಕ ಟೀಕೆ ನಂತರ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ ಕೆನಡಾದ ಹೌಸ್ ಆಫ್ ಕಾಮನ್ಸ್‌ ಸ್ಪೀಕರ್

.

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement