ಆಮ್ಲಜನಕದ ಹೊಸ ರೂಪ ಕಂಡುಹಿಡಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು : ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದದ್ದು….

 ಜಪಾನ್‌ನ ಟೋಕಿಯೊ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿಯ ಪರಮಾಣು ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಯೋಸುಕೆ ಕೊಂಡೋ ನೇತೃತ್ವದ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ತಂಡವು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಹೊಸ ಐಸೊಟೋಪ್ ಆಕ್ಸಿಜನ್-28 ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.
ಆಮ್ಲಜನಕ-28 ಆಮ್ಲಜನಕ ಪರಮಾಣುವಿನ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಇದುವರೆಗೆ ಕಂಡ ಅತ್ಯಧಿಕ ಸಂಖ್ಯೆಯ ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಆಮ್ಲಜನಕ-28 ಇದುವರೆಗೆ ರಚಿಸಲಾದ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಹೆಚ್ಚು ತೂಕದ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದೆ. ಆಕ್ಸಿಜನ್-28 ರ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಅತ್ಯಂತ ರೋಮಾಂಚಕಾರಿ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಪರಮಾಣು ಪ್ರಯೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ತನಿಖೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಗಮನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಆಮ್ಲಜನಕ-28 ಅದರ ಅಸಾಧಾರಣವಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್-ಟು-ಪ್ರೋಟಾನ್ ಅನುಪಾತಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಂತ ಅಪರೂಪದ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಬಂಧವನ್ನು ನೇಚರ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಪರಮಾಣುವಿನ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರೋಟಾನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್‌ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೋನ್‌ಗಳು ಎಂಬ ಉಪಪರಮಾಣು ಕಣಗಳಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರ ತಂಡ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಪರಮಾಣು ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಅದು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರೋಟಾನ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಿಂದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಬದಲಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಸೈನ್ಸ್ ಅಲರ್ಟ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ವಿಭಿನ್ನ ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್ ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಐಸೊಟೋಪ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ; ಆಮ್ಲಜನಕವು 8 ಪ್ರೋಟಾನ್‌ ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಆದರೆ ವಿಭಿನ್ನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್‌ ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ..| ಮೌಂಟ್ ಎವರೆಸ್ಟ್‌ ಮೇಲೆ ಹಾರಾಡಿ ಅತ್ಯದ್ಭುತ ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ಸೆರೆ ಹಿಡಿದ ಚೀನಾದ ಡ್ರೋನ್‌...ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಈ ಹಿಂದೆ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್‌ಗಳನ್ನು 18 ಎಂದು ಗಮನಿಸಿದ್ದರು, ಐಸೊಟೈಪ್ ಆಮ್ಲಜನಕ-26 (8 ಪ್ರೋಟಾನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು 18 ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್‌ಗಳು 26 ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೊನ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ).
ಜಪಾನ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರ ತಂಡವು ಆಕ್ಸಿಜನ್-28 ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಸ್ ಪರಮಾಣು ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಪ್ರೋಟಾನ್ ಸಂಖ್ಯೆ Z = 8 ಮತ್ತು ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್ ಸಂಖ್ಯೆ N = 20 ಎರಡೂ ‘ಮ್ಯಾಜಿಕ್ ಸಂಖ್ಯೆಗಳು’. ಪರಮಾಣು ರಚನೆಯ ಪ್ರಮಾಣಿತ ಶೆಲ್-ಮಾದರಿ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಇದು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ‘ಡಬಲ್ ಮ್ಯಾಜಿಕ್’ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
28 ಆಕ್ಸಿಜನ್‌ ನೊಂದಿಗೆ ಹಿಂದೆ ಪರಿಹರಿಸಲಾಗದ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಮುನ್ನೋಟಗಳ ನಡುವಿನ ಹೋಲಿಕೆಯು ಪರಮಾಣು ಪ್ರಪಂಚದ ನಮ್ಮ ಮೂಲಭೂತ ತಿಳುವಳಿಕೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಕ್ಸಿಜನ್-28 ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಸಿದ್ಧಾಂತದ ಹಲವು ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಡರ್ಹಾಮ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ಜಪಾನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ವಿಶ್ವದ ಪ್ರಮುಖ ಪರಮಾಣು ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರದ ಕಿರಣದ ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗಿದೆ.

ಮೊದಲಿಗೆ, ತಂಡವು 9 ಪ್ರೋಟಾನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು 20 ನ್ಯೂಟ್ರಾನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಫ್ಲೋರಿನ್‌ನ ಐಸೊಟೋಪ್ ಫ್ಲೋರಿನ್ -29 ಸೇರಿದಂತೆ ಹಗುರವಾದ ಪರಮಾಣುಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಬೆರಿಲಿಯಮ್ ಗುರಿಯ ಮೇಲೆ ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ-48 ಐಸೊಟೋಪ್‌ಗಳ ಕಿರಣವನ್ನು ಹಾರಿಸಿತು.
ಈ ಫ್ಲೋರಿನ್-29 ಅನ್ನು ನಂತರ ಬೇರ್ಪಡಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಆಮ್ಲಜನಕ-28 ಅನ್ನು ರಚಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಪ್ರೋಟಾನ್ ಅನ್ನು ನಾಕ್ ಮಾಡಲು ದ್ರವ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಗುರಿಯೊಂದಿಗೆ ಡಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆಯಲಾಯಿತು.
ನಾವು ಉಸಿರಾಡುವ ಗಾಳಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಮ್ಲಜನಕವು ಆಮ್ಲಜನಕದ ದ್ವಿಗುಣ ಮ್ಯಾಜಿಕ್ ಆಮ್ಲಜನಕ-16 ರೂಪವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   2100ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಕುಸಿತ, ಆದ್ರೂ ಚೀನಾಕ್ಕಿಂತ 2.5 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು...! ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಎಷ್ಟಾಗಲಿದೆ ಗೊತ್ತಾ..?

4 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement