ಮತ್ತೊಂದು ಗೇಮ್ ಚೇಂಜರ್…: ಕಾರ್ಡ್‌ ಇಲ್ಲದೆ ಯುಪಿಐ ಬಳಸಿ ಎಟಿಎಂನಿಂದ ಹಣ ಪಡೆಯುವ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಯುಪಿಐ-ಎಟಿಎಂ ಅನಾವರಣ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಮೊಬೈಲ್ ಸಾಧನಗಳ ಮೂಲಕ ತಕ್ಷಣದ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆಗಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಏಕೀಕೃತ ಪಾವತಿಗಳ ಇಂಟರ್ಫೇಸ್ (UPI), ದೇಶದಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಪಾವತಿ ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ. ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಫಿನ್‌ಟೆಕ್ ಫೆಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಂಗಳವಾರ, ಕಾರ್ಡ್‌ಲೆಸ್ ನಗದು ವಿತ್‌ ಡ್ರಾ ಮಾಡುವ ಯುಪಿಐ ಎಟಿಎಂ (UPI ATM) ಅನ್ನು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಯಿತು.
‘ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಯುಪಿಐ ಎಟಿಎಂ (UPI ATM)ʼ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾದ ಹೊಸ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಟಿಎಂ ಕಾರ್ಡ್‌ಗಳನ್ನು ಒಯ್ಯಬೇಕಿಲ್ಲ. ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಬಳಕೆದಾರರಿಂದ “ಗೇಮ್ ಚೇಂಜರ್” ಎಂದು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ.
ಗುರುವಾರ, ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಪಿಯೂಷ್ ಗೋಯಲ್ ಎಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಫಿನ್‌ಟೆಕ್ ನ ರವಿ ಸುತಾಂಜನಿ ಅವರು ಯುಪಿಐ ಬಳಸಿ ಎಟಿಎಂನಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಹೇಗೆ ವಿತ್‌ ಡ್ರಾ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದರು.
ಈ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಮೂಲತಃ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ ರವಿಸುತಂಜನಿ ಅವರು, ಮೊದಲು ಪರದೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾದ UPI ಕಾರ್ಡ್‌ಲೆಸ್ ನಗದು ಆಯ್ಕೆಯ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಬಯಸಿದ ವಿತ್‌ ಡ್ರಾ ಮಾಡುವ ಹಣದ ಮೊತ್ತವನ್ನು ನಮೂದಿಸಲು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಮೊತ್ತವನ್ನು ನಮೂದಿಸಿದ ನಂತರ, ATM ಪರದೆಯ ಮೇಲೆ QR ಕೋಡ್ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಅವರು ಭೀಮ್‌ (BHIM) ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು QR ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಯಪಿಐ (UPI) ಪಿನ್ ಅನ್ನು ನಮೂದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಅವರು ಎಟಿಎಂನಿಂದ ಹಣ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ವಿಧಾನ ಪರಿಷತ್‌ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ 7 ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಶಾಸಕರಿಂದ ಅಡ್ಡ ಮತದಾನ : ವರದಿ

”ಗೇಮ್ ಚೇಂಜರ್”: ಯುಪಿಐ ಬಳಸಿ ಎಟಿಎಂನಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ವೀಡಿಯೊ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಇನ್ನೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇದನ್ನುಹಂತ ಹಂತವಾಗಿ ಹೊರತರಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಪಿಯೂಷ್‌ ಗೋಯಲ್ ಅವರು, ”ಯುಪಿಐ ಎಟಿಎಂ: ಫಿನ್‌ಟೆಕ್‌ನ ಭವಿಷ್ಯ ಇಲ್ಲಿದೆ! ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಎಟಿಎಂ ಅನ್ನು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಪೇಮೆಂಟ್ಸ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಎನ್‌ಸಿಆರ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ.
ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಯುಪಿಐ ಎಟಿಎಂ (UPI ATM) ಕೇವಲ ಸಾಮಾನ್ಯ ATM ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅನುಮತಿಸಲಾದ ಉಚಿತ ಬಳಕೆಯ ಮಿತಿಯನ್ನು ಮೀರಿದರೆ ಶುಲ್ಕಗಳನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದು. ಯುಪಿಐ ಎಟಿಎಂ (UPI ATM) ಪ್ರಸ್ತುತ ಭೀಮ್‌ ಯುಪಿಐ (BHIM UPI) ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ನಲ್ಲಿ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ Google Pay, PhonePe ಮತ್ತು Paytm ನಂತಹ ಇತರ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಲೈವ್ ಆಗಲಿದೆ. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಇನ್ನೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಹೊರತರಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ನಾವೀನ್ಯತೆ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾ, ಒಬ್ಬ ಬಳಕೆದಾರರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ, ”ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಹೊಸದು, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ನಾವೀನ್ಯತೆ! UPI ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿದಿರುವವರಿಗೆ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ, ಯುಪಿಐ ಎಟಿಎಂ (UPI ATM) ನಗದು ಹಿಂಪಡೆಯುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ನಾವು ಆರ್ಥಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ದೂರ ಬಂದಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಆಶ್ಚರ್ಯಚಕಿತರಾಗಿದ್ದೇವೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ವಿಧಾನ ಪರಿಷತ್ತಿನ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ 11ರಲ್ಲಿ 9 ಸ್ಥಾನ ಗೆದ್ದು ಬೀಗಿದ ಬಿಜೆಪಿ-ಮಿತ್ರಪಕ್ಷಗಳು

ಮತ್ತೊಬ್ಬರು, ”ಉತ್ತಮ ನಾವೀನ್ಯತೆ, ಭೌತಿಕ ಕಾರ್ಡ್‌ಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅವರು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಎಟಿಎಂ ಯಂತ್ರಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಲಭ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ಖಾತ್ರಿಯಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಮೂರನೆಯವರು ಇದನ್ನು ”ಗೇಮ್ ಚೇಂಜರ್” ಎಂದು ಕರೆದರು
ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, UPI ಒಂದು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 10 ಶತಕೋಟಿ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ದಾಟುವ ಮೂಲಕ ಗಮನಾರ್ಹ ಮೈಲಿಗಲ್ಲನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದೆ. UPI ವಹಿವಾಟುಗಳ ಒಟ್ಟು ಸಂಖ್ಯೆಯು ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ಗರಿಷ್ಠ 10.58 ಶತಕೋಟಿಯನ್ನು ತಲುಪಿದೆ. ನ್ಯಾಶನಲ್ ಪೇಮೆಂಟ್ಸ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾದ ಉನ್ನತ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು, ದೇಶವು ತಿಂಗಳಿಗೆ 100 ಶತಕೋಟಿ ಯುನಿಫೈಡ್ ಪೇಮೆಂಟ್ಸ್ ಇಂಟರ್ಫೇಸ್ (ಯುಪಿಐ) ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

5 / 5. 4

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement