ಬೆಲ್ಟ್ & ರೋಡ್ ಉಪಕ್ರಮದಿಂದ ನಿರ್ಗಮಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸೂಚ್ಯವಾಗಿ ತಿಳಿಸಿದ ಇಟಲಿ : ವರದಿ

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಜಿ 20 ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಖಾಸಗಿ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ, ಇಟಲಿಯ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಾರ್ಜಿಯಾ ಮೆಲೋನಿ ಅವರು ಚೀನಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ನೇತೃತ್ವದ ಬೆಲ್ಟ್ ಮತ್ತು ರೋಡ್ ಇನಿಶಿಯೇಟಿವ್‌ನಿಂದ ಹಿಂದೆ ಸರಿಯುವ ಇಟಲಿಯ ಯೋಜನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚೀನಾದ ಪ್ರಧಾನಿ ಲಿ ಕಿಯಾಂಗ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಹೂಡಿಕೆ ಒಪ್ಪಂದವು ಅಮೆರಿಕದೊಂದಿಗೆ ಇಟಲಿಯ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಲಿಟ್ಮಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಈ ಕ್ರಮವು ಬಂದಿದೆ.
ಬ್ಲೂಮ್‌ಬರ್ಗ್ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಡೆದ 20 ರ ಗುಂಪಿನ ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಶನಿವಾರ ನಡೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ, ಮೆಲೋನಿ ಅವರು ಚೀನಾದ ಪ್ರಧಾನಿ ಲಿ ಅವರಿಗೆ, ಚೀನಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ಅವರ ಬೆಲ್ಟ್ ಮತ್ತು ರೋಡ್ ಇನಿಶಿಯೇಟಿವ್‌ನಿಂದ ಇಟಲಿ ಹಿಂದೆ ಸರಿಯಲು ಯೋಜಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಬೀಜಿಂಗ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸ್ನೇಹ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. 2019 ರಲ್ಲಿ ಇಟಲಿ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಬೆಲ್ಟ್ ಮತ್ತು ರೋಡ್ ಉಪಕ್ರಮವನ್ನು ಸೇರಿಕೊಂಡಿತು.
ಜಾಗತಿಕ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಒಪ್ಪಂದದಿಂದ ಹಿಂದೆ ಸರಿಯುವ ನಿರ್ಧಾರವು ಇಟಾಲಿಯನ್ ಸರ್ಕಾರದ ಕಡೆಯಿಂದ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಕೂಡಿದ ಮತ್ತು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕ ಕ್ರಮವಾಗಿದೆ. ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದ ವರದಿಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಉಪಕ್ರಮದಿಂದ ದೂರವಿರಲು ಇಟಲಿಯ ಒಲವನ್ನು ಸೂಚಿಸಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವಾಗ ಈ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಚೀನಾಕ್ಕೆ ತಲುಪಿಸುವ ಸವಾಲನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೆಲೋನಿ ಎದುರಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ತನ್ನ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಭಾಗವಾಗಿ, ಮೆಲೋನಿ ಮುಂಬರುವ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಭೇಟಿಯು ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಇಟಲಿಗೆ ಚೀನಾದ ರಾಯಭಾರಿ ಈ ಹಿಂದೆ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರು, ಇಟಲಿಯು ಬೆಲ್ಟ್ ಮತ್ತು ರೋಡ್ ಇನಿಶಿಯೇಟಿವ್‌ನಿಂದ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಮುಂದಾದರೆ “ಋಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು” ಉಂಟಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದರು.
ಹೂಡಿಕೆ ಒಪ್ಪಂದದಿಂದ ನಿರ್ಗಮಿಸುವ ಇಟಲಿಯ ನಿರ್ಧಾರವು ಮಹತ್ವದ ನೀತಿ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರವು ತನ್ನ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳ ನಡುವೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ.

4 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement