ನಿಜ್ಜರ್‌ ಹತ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಬೊಬ್ಬೆ ಹೊಡೆದ ಕೆನಡಾ, ಟೊರೊಂಟೊದಲ್ಲಿ ಬಲೂಚ್ ಹೋರಾಟಗಾರ್ತಿ ಹತ್ಯೆ ಆರೋಪ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ಧ ಬಂದಾಗ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದು ಹೀಗೆ..

ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಜೆ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜರ್ ಹತ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಭಾಗಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೆನಡಾ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಘಟನೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಕೆನಡಾ ಸರ್ಕಾರ ಭಾರತೀಯ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಪವನಕುಮಾರ ರೈ ಅವರನ್ನು ದೇಶದಿಂದ ಹೊರಹಾಕಿದೆ.
ಪ್ರಶ್ನೆಯಲ್ಲಿರುವ ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಜೆ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜರ್ ನನ್ನು ಈ ವರ್ಷದ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೆನಡಾದ ಸರ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಗುಂಡಿಕ್ಕಿ ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು. ಪಂಜಾಬ್ ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಭಾರತದಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುವುದನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವ ಖಲಿಸ್ತಾನ್‌ನ ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದಿ ಸಿದ್ಧಾಂತಕ್ಕೆ ನಿಜ್ಜರ್ ಬಹಿರಂಗ ಬೆಂಬಲಿಗನಾಗಿದ್ದ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆನಡಾದ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಆಪಾದಿತ ಕೊಲೆಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿವಾದವು ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡಿರುವುದು ಇದೇ ಮೊದಲಲ್ಲ.
ಕರೀಮಾ ಬಲೋಚ್ ಸಾವು….
ಕೆನಡಾದ ಟೊರೊಂಟೊದಲ್ಲಿ ದೇಶಭ್ರಷ್ಟರಾಗಿದ್ದ ಬಲೂಚ್ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ ಕರೀಮಾ ಬಲೋಚ್ ಅವರು ಡಿಸೆಂಬರ್ 20, 2020 ರಂದು ಕಣ್ಮರೆಯಾದರು. ಮರುದಿನ ಟೊರೊಂಟೊದ ಡೌನ್‌ಟೌನ್ ವಾಟರ್‌ಫ್ರಂಟ್‌ನ ಲೇಕ್ ಒಂಟಾರಿಯೊ ಬಳಿ ಕರೀಮಾ ಬಲೂಚ್ ಅನುಮಾನಾಸ್ಪದ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಶವವಾಗಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದಾರೆ.
ಬಲೂಚ್ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ ಕರೀಮಾ ಅವರು ಹಲವಾರು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದಂತೆಯೇ ಟೊರೊಂಟೊದ ಸೆಂಟರ್ ಐಲೆಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ವಾಡಿಕೆಯಂತೆ ವಾಕಿಂಗ್‌ಗೆ ಹೊರಟಿದ್ದರು. ಆದರೆ, ಆಕೆ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ಹಿಂತಿರುಗಲಿಲ್ಲ. ತರುವಾಯ, ಟೊರೊಂಟೊ ಪೊಲೀಸರು ಟ್ವಿಟರ್ ಮೂಲಕ ಕರಿಮಾ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುವಂತೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದರು, ಆದರೆ ನಂತರ ಅವರ ನಿರ್ಜೀವ ದೇಹವನ್ನು ನಂತರ ಲೇಕ್ ಒಂಟಾರಿಯೊ ಬಳಿ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು.
ಮನಹಕ್ಕು ಹೋರಾಟಗಾರರು, ಬಲೂಚ್‌ ಹೋರಾಟಗಾರರು, ಪತ್ರಕರ್ತರು ಕರೀಮಾ ಬಲೋಚ್ ಅವರ ‘ನಿಗೂಢ’ ಸಾವಿನ ಕುರಿತು ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ತನಿಖೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವಂತೆ ಕೆನಡಾ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಕರೀಮಾ ಬಲೋಚ್ ಯಾರು?
ಕರೀಮಾ ಬಲೂಚ್ ಅವರು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಪ್ರತಿಪಾದಕರು ಹಾಗೂ ಹೋರಾಟಗಾರರಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು ಮತ್ತು ಬಲೂಚ್ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಸಂಘಟನೆ ʼಆಜಾದ್‌ʼ ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದರು. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಬಲೂಚಿಸ್ತಾನದ ಮಿಲಿಟರೀಕರಣದ ತೀವ್ರ ಟೀಕಾಕಾರರಾಗಿದ್ದರು, ಜೊತೆಗೆ ಬಲೂಚಿಗಳ ಬಲವಂತದ ನಾಪತ್ತೆಗಳು ಮತ್ತು ಬಲೂಚ್ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಹತ್ಯೆಗಳ ವ್ಯಾಪಕ ಸಮಸ್ಯೆ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಟ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು.
ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ರಾಜಕೀಯ ಸಂಘಟನೆಯಾದ ಬಲೂಚ್ ಸ್ಟೂಡೆಂಟ್ಸ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (BSO-Azad) ನ ಉದ್ಘಾಟನಾ ನಾಯಕಿಯಾಗಿ, ಅವರು ಸುದೀರ್ಘವಾದ ದಂಗೆಯಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ದಣಿವರಿಯದೆ ಹೋರಾಟ ನಡೆಸಿದರು. ಹಾಗೆಯೇ ಬಲೂಚಿಗಳ ಬಲವಂತದ ಕಣ್ಮರೆ ಪ್ರಕರಣಗಳ ನಿರಂತರ ಸಮಸ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಗಮನ ಹರಿಸಿದರು. ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅವರ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು 2016 ರಲ್ಲಿ BBC ಯ 100 ಅತ್ಯಂತ ಸ್ಫೂರ್ತಿದಾಯಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾನ ಗಳಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿತು.
ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು, ಕುಟುಂಬದವರು ಬಲೂಚ್ ಅವರ ಸಾವಿನಲ್ಲಿ ದುಷ್ಕೃತ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಶಂಕಿಸಿದ್ದಾರೆ ಕೆನಡಾ ಮೂಲದ ಭಿನ್ನಮತೀಯ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಸಂಘಟನೆಗಳು ಕರೀಮಾ ಬಲೂಚ್ ಅವರ ಮರಣವನ್ನು ನರಹತ್ಯೆ ಎಂದು ಕರೆಯಿತು ಮತ್ತು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಪ್ರತಿಪಾದಕಿಯ ಹತ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು. ಅವರ ಸಾಮೂಹಿಕ ಹೇಳಿಕೆಯು ಅನುಮಾನಾಸ್ಪದ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಸಂಭಾವ್ಯ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸುಳಿವು ನೀಡಿತು.ಬಲೂಚ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಮೂವ್‌ಮೆಂಟ್, ಬಲೂಚಿಸ್ತಾನ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಪಾರ್ಟಿ-ಕೆನಡಾ, ವರ್ಲ್ಡ್ ಸಿಂಧಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್-ಕೆನಡಾ, ಪಶ್ತುನ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಕೆನಡಾ, ಮತ್ತು ಪಿಟಿಎಂ ಕಮಿಟಿ ಕೆನಡಾ ಒಳಗೊಂಡ ಒಕ್ಕೂಟದಿಂದ ಈ ಸಂಯೋಜಿತ ಹೇಳಿಕೆ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗಿದೆ.

https://twitter.com/SouthAsiaPress/status/1341137203209129984?ref_src=twsrc%5Etfw%7Ctwcamp%5Etweetembed%7Ctwterm%5E1341137203209129984%7Ctwgr%5Eaf8419cd02e3ba2ab55c4d3e5085c0db8cf94722%7Ctwcon%5Es1_&ref_url=https%3A%2F%2Fwww.opindia.com%2F2023%2F09%2Fkarima-baloch-canada-justin-trudeau-hardeep-nijjar%2F

ಕೆನಡಿಯನ್ ಸಿವಿಲ್ ಸೊಸೈಟಿಯು ಕರೀಮಾ ಬಲೋಚ್ ಅವರ ಹತ್ಯೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಕೆಯ ಹತ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಗ್ರ ತನಿಖೆಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಬಲೂಚ್ ಅವರ ಪತಿ ಹಮ್ಮಲ್ ಹೈದರ್, ದೇಶಭ್ರಷ್ಟರಾಗಿರುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ, ಅವರು ಫೌಲ್-ಪ್ಲೇ ಅನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಇದು ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಯ ಕೃತ್ಯ ಎಂದು ನಾನು ನಂಬಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅವಳು ಬಲವಾದ ಮಹಿಳೆ ಮತ್ತು ಅವಳು ಉತ್ತಮ ಮನಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಟುಹೋದಳು, ”ಹೈದರ್ ಹೇಳಿದರು. “ಅವಳು ಬೆದರಿಕೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿರುವ ಕಾರಣ ನಾವು ಫೌಲ್ ಪ್ಲೇ ಅನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆಕೆಯ ಮನೆಯ ಮೇಲೆ ಎರಡು ಬಾರಿ ದಾಳಿ ನಡೆದಿದ್ದರಿಂದ ಆಕೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ತೊರೆದಳು. ಆಕೆಯ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು. ಆಕೆಗೆ ಹೋರಾಟ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ತೊರೆಯುವಂತೆ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಲಾಯಿತು. ಆದರೆ ಆಕೆ ಹಾಗೆ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾಗಿ ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಬೇಕಾಯಿತು ಎಂದು ಹೈದರ್ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ದಿ ಗಾರ್ಡಿಯನ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಬಲೂಚ್ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ ಕರೀಮಾ ಮೆಹ್ರಾಬ್ ಸಾವಿನ ರಹಸ್ಯವನ್ನು ಬೆಳಕಿಗೆ ತರುವುದು ಕೆನಡಾಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೇವಲ ಒಂದೇ ಒಂದು ಸುಳಿವಿನಿಂದ 22 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ತಲೆಮರೆಸಿಕೊಂಡಿದ್ದ ವಾಂಟೆಡ್ ಸಿಮಿ ಉಗ್ರನ ಬಂಧಿಸಿದ ಪೊಲೀಸರು...!

ಕರೀಮಾ ಬಲೂಚ್‌ ಸಾವಿನ ಕುರಿತ ಆರೋಪಗಳ ಮೇಲೆ ಕೆನಡಾ ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸಿತು?
ಕೆನಡಾ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರು ದೇಶದ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ನಿಜ್ಜರ್ ಸಾವಿನ ವಿಷಯವನ್ನು ಎತ್ತಿದ್ದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಬಲೂಚ್ ಅವರ ಸಾವನ್ನು ಕಾರ್ಪೆಟ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬ್ರಷ್ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಆಪಾದಿತ ಫೌಲ್-ಪ್ಲೇ ಬಗ್ಗೆ ಕೋಲಾಹಲವು ಹೆಚ್ಚಾದಾಗಲೂ, ಕೆನಡಾದ ಪೊಲೀಸರು ಬಲೂಚ್‌ನ ಸಾವನ್ನು “ಅಪರಾಧವಲ್ಲದ (“non-criminal)” ಸಾವು ಎಂದು ತೀರ್ಪು ನೀಡಿದರು.
ಸಾವಿನ ಸಂದರ್ಭಗಳನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇದನ್ನು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅಲ್ಲದ ಸಾವು ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಫೌಲ್ ಪ್ಲೇ ಶಂಕಿತವಾಗಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಟೊರೊಂಟೊದ ಪೊಲೀಸ್ ಇಲಾಖೆ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಅಂದಿನಿಂದ, ಬಲೂಚ್‌ನ ಸಾವಿನ ಸಂದರ್ಭಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೆನಡಾದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಯಾವುದೇ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವರಣೆಯನ್ನು ನೀಡಿಲ್ಲ.

ಬಲೂಚ್‌ನ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಒಡನಾಡಿಗಳು ಅವಳು ಫೌಲ್-ಪ್ಲೇಗೆ ಬಲಿಯಾದಳು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಹತ್ಯೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿರುವುದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಸರ್ಕಾರದ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಎಂದು ಈಗಲೂ ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಬಲೂಚ್ ಅವರ ಸಹೋದರಿ ಮಹ್‌ಗಂಜ್ ಅವರು ಕರೀಮಾ ಬಲೂಚ್ ಅವರ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಭದ್ರತಾ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಕಿರುಕುಳ ಮತ್ತು ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿವೆ ಎಂದು ದಿ ವೈರ್ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ವರದಿಯ ನಂತರ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ.
ನಾವು ಮುಂಜಾನೆ 3 ಗಂಟೆಗೆ ಕರಾಚಿ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಕ್ಕೆ ಬಂದೆವು ಮತ್ತು ನನ್ನ ಸಹೋದರಿಯ ಮೃತದೇಹವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದಾಗ ನಾವು ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳಿಂದ ಅಪಹಾಸ್ಯಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಮಹ್‌ಗಂಜ್ ದಿ ವೈರ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. “ಇಬ್ಬರು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು, ‘ಈಗ, ಅವರು ನಮ್ಮ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೋಡಿದ್ದಾರೆ’ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ನಂತರ, ನಾವು ಅವಳನ್ನು ನಮ್ಮ ತವರು, ಬಲೂಚಿಸ್ತಾನದ ತುಂಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡುವಾಗ, ನಾವು ಅವರ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸದಿದ್ದರೆ, ತಾವೇ ಅವಳನ್ನು ಹೂಳುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದರು. ನಮಗೆ ಅವಳ ಸಮಾಧಿಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ನಮಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದರು ಎಂದು ಮಹ್‌ಗಂಜ್‌ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕರೀಮಾ ಬಲೂಚ್ ಹತ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣ: ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ಧ ಏಕಿಲ್ಲ..?: ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊಗೆ ಬಲೂಚ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ರೈಟ್ಸ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಪತ್ರ…
ಶನಿವಾರ , ಕೆನಡಾದ ಬಲೂಚ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ರೈಟ್ಸ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ (ಬಿಎಚ್‌ಆರ್‌ಸಿ-ಕೆನಡಾ) ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದು ಕರೀಮಾ ಬಲೂಚ್ ಹತ್ಯೆಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ಧ ಏಕೆ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕೇಳಿದೆ. ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟ ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜಾರ್ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ “ಉತ್ಸಾಹದ ಭಾಷಣ” ಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ ಕರೀಮಾ ಬಲೂಚ್ ಅವರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಯಾಕೆ ಮೌನವಾಗಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಟ್ರುಡೊ ಅವರನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು.
BHRC-ಕೆನಡಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡಾ. ಜಾಫರ್ ಜವೈದ್ ಅವರು ಟ್ರುಡೊಗೆ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ, “ಪ್ರಮುಖ ಬಲೂಚಿಸ್ತಾನ್ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಪ್ರತಿಪಾದಕಿಯಾದ ಕರಿಮಾ ಬಲೋಚ್ ಅವರ ವಿವರಿಸಲಾಗದ ಸಾವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರದ್ದು ಎದ್ದುಕಾಣುವ ಮೌನವಾಗಿದೆ. ಇದು, ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜಾರ್ ಅವರ ಗುಂಡಿಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಬಗ್ಗೆ ಹೌಸ್ ಆಫ್ ಕಾಮನ್ಸ್ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾಧ್ಯಮ ಪ್ರಸಾರದಲ್ಲಿ ಅವರ ಭಾವೋದ್ರಿಕ್ತ ಭಾಷಣಗಳಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. BHRC-ಕೆನಡಾವು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸೇನೆಯಿಂದ ಬಲೂಚಿಸ್ತಾನದ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯ ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಕೆನಡಾದ ಸರ್ಕಾರದ ಸ್ಥಿರತೆ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿತು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ..| ಕೊಳೆ ಬಟ್ಟೆ ಧರಿಸಿ ಬಂದಿದ್ದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ʼನಮ್ಮ ಮೆಟ್ರೋʼ ಮೆಟ್ರೋ ಒಳಗೆ ಬಿಡದ ಸಿಬ್ಬಂದಿ: ಸೇವೆಯಿಂದ ಉದ್ಯೋಗಿ ವಜಾ

ಇದು ರಾಜಕೀಯ ಬ್ರೌನಿ ಪಾಯಿಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತಗೊಳಿಸಲು ನೋಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. “BHRC-ಕೆನಡಾವು Ms. ಬಲೋಚ್ ಅವರ ಸಾವನ್ನು ನಿಷ್ಪಕ್ಷಪಾತವಾಗಿ ತನಿಖೆ ನಡೆಸಲು ಕೆನಡಾದ ಸರ್ಕಾರದ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಹಿಂಜರಿಕೆಯು ಚುನಾವಣಾ ಪರಿಗಣನೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರಬಹುದು ಎಂದು ನಂಬುತ್ತದೆ. ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಬಲೂಚ್ ಸಮುದಾಯವು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳ ಆಯ್ಕೆಯ ಮೇಲೆ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಲು ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಟ್ರುಡೊ ಸರ್ಕಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಬಿಎಚ್‌ಆರ್‌ಸಿ-ಕೆನಡಾ ಹೇಳಿದೆ.
ಇದು ಕೆನಡಾದ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ “ಜನಾಂಗ, ಧರ್ಮ ಅಥವಾ ರಾಜಕೀಯ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸದೆ ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಸಮಾನವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲು ಮನವಿ ಮಾಡಿದೆ, ಬಹುಶಃ ಚುನಾವಣಾ ಪರಿಗಣನೆಗಳಿಂದಾಗಿ” ಕಳೆದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅದರ ಹಿಂದಿನ ಪತ್ರವ್ಯವಹಾರಗಳು ಮತ್ತು ಮನವಿಗಳು ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಪತ್ರ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಬಲೂಚ್ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ ಕರೀಮಾ ಬಲೋಚ್ ಅವರ ದೇಹವನ್ನು ಟೊರೊಂಟೊ ಪೊಲೀಸರು ಡಿಸೆಂಬರ್ 21, 2020 ರಂದು ಟೊರೊಂಟೊ ದ್ವೀಪದ ಒಂಟಾರಿಯೊ ಸರೋವರದ ಬಳಿ ನಿಗೂಢ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದರು. ಕಾರ್ಯಕರ್ತನ ಸಾವಿನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಕೆನಡಾದ ಸರ್ಕಾರವು ಗ್ರಹಿಸಿದ ಅಸಂಗತತೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ BHRC-ಕೆನಡಾ ತೀವ್ರ ಕಳವಳವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ.
ಕೆನಡಾದ ಪೊಲೀಸರು ಕರೀಮಾ ಅವರ ಸಾವನ್ನು “ಅಪರಾಧವಲ್ಲದ” ಎಂದು ಕರೆಯಲು 48 ಗಂಟೆಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಸಮಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು ಎಂದು BHRC-ಕೆನಡಾ ಹೇಳಿದೆ, “ಕರಿಮಾ ಬಲೋಚ್ ಅವರ ಅಕಾಲಿಕ ಸಾವು, ಅನುಮಾನದಿಂದ ಮುಚ್ಚಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಟೊರೊಂಟೊ ಪೊಲೀಸರು ಪತ್ತೆಯಾದ ನಲವತ್ತೆಂಟು ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ “ಯಾವುದೇ ಫೌಲ್ ಪ್ಲೇ ಶಂಕೆಯಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಪ್ರಕಟಣೆ ಮೂಲಕ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಖಚಿತವಾಗಿ ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಕೆನಡಾದ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಟೊರೊಂಟೊ ಪೋಲಿಸರಿಗೆ ಐಎಸ್‌ಐನಿಂದ ಕರೀಮಾ ಬಲೋಚ್‌ಗೆ ಬಂದಿರುವ ಗಂಭೀರವಾದ ಕೊಲೆ ಬೆದರಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ತಿಳಿದಿರುವ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಇದು ಸಂಭವಿಸಿದೆ, ಆದರೂ ಅವರು ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮೌನವನ್ನು ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಬಿಎಚ್‌ಆರ್‌ಸಿ-ಕೆನಡಾ ಹೇಳಿದೆ.

ಕರೀಮಾ ಬಲೂಚ್ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಿಂದ ಬಲೂಚಿಸ್ತಾನದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಿದರು. ಕರೀಮಾ ಅವರ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರು ನಂಬಿದ್ದರು ಮತ್ತು ದಾಖಲೆಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದರು, ಆಕೆಯ ಕೊಲೆಯ ಹಿಂದೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಕಡೆಗೆ ಬೊಟ್ಟು ಮಾಡಿದರು. ಆದರೆ ಕೆನಡಾ ಇಡೀ ವಿಷಯವನ್ನು ಕಾರ್ಪೆಟ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬ್ರಷ್ ಮಾಡಿದೆ.
ಕರೀಮಾ ಬಲೋಚ್ ಹತ್ಯೆಯಾಗಿ 3 ವರ್ಷಗಳಾಗಿವೆ. ಆದರೆ ಕೆನಡಾದ ರಾಜಕೀಯ ಕಾರಿಡಾರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ವಿಲಕ್ಷಣವಾದ ಮೌನವು ಮುಂದುವರೆದಿದೆ, ಇದು ಖಾಲಿಸ್ತಾನಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜಾರ್ ಹತ್ಯೆಯ ತನಿಖೆಗಾಗಿ ಹೊರಟಿದೆ, ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲದೆ ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಆರೋಪ ಮಾಡಿದೆ.
ಈ ಎರಡು ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕೆನಡಾದ ಬೂಟಾಟಿಕೆಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಬಲೂಚ್ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯ ಹತ್ಯೆಯ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಪಿನ್-ಡ್ರಾಪ್ ಮೌನವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ISI ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಆಶ್ರಯ ನೀಡಿದೆ. ಇನ್ನೊಂದು ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ, ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕನನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಅದು ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಹಳಿತಪ್ಪಿಸಿದೆ.

4.7 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement