ಭಾರತ ಸಂಬಂಧ ಕೊನೆಗೊಳಿಸಿದರೆ ಕೆನಡಾಕ್ಕೇ ಆರ್ಥಿಕ ಹೊಡೆತ..? : ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಪಂಜಾಬ್ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ವಾರ್ಷಿಕ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಹೂಡಿಕೆಯೇ 68,000 ಕೋಟಿ ರೂ…!

ಚಂಡೀಗಢ (ಪಂಜಾಬ್) : ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರ “ಅಸಂಬದ್ಧ” ಆರೋಪದ ನಂತರ ಭಾರತ-ಕೆನಡಾ ಸಂಬಂಧಗಳು ಹಳಸಿದವು. ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜರ್ ಹತ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಕೈವಾಡವಿದೆ ಎಂದು ಕೆನಡಾ ಪ್ರಧಾನಿ ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯು ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಹಕಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಕೆನಡಾದಿಂದ ಹೊರನಡೆದರೆ ಕೆನಡಾ ಗಂಭೀರ ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಪಂಜಾಬ್‌ನ ಭಾರತೀಯ ಪೋಷಕರು ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಖಾಲ್ಸಾ ವೋಕ್ಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ಪಂಜಾಬ್ ಒಂದೇ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 68,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಭಾರತ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾ ನಡುವೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಗಳು ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಭಾರಿ ಹೂಡಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಪೋಷಕರಲ್ಲಿ ಕಳವಳವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿವೆ. ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಈ ಹೂಡಿಕೆಯನ್ನು ಪಂಜಾಬ್‌ನಿಂದ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸುಮಾರು 68,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಹೊರಹರಿವು ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ ಎಂದು ಖಾಲ್ಸಾ ವೋಕ್ಸ್ ಶನಿವಾರ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಖಾಲ್ಸಾ ವೋಕ್ಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಒಟ್ಟು 2,26,450 ವೀಸಾಗಳನ್ನು ಕೆನಡಾ ನಿರಾಶ್ರಿತರ ಮತ್ತು ಸಿಟಿಜನ್‌ಶಿಪ್‌ ಕೆನಡಾ (IRCC) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅನುಮೋದಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಗಮನಾರ್ಹ ಭಾಗವು, ಅಂದರೆ ಇದರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1.36 ಲಕ್ಷ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಪಂಜಾಬ್‌ನಿಂದ ಬಂದವರು. ಈ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಎರಡರಿಂದ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಸರಾಸರಿ ಅವಧಿಯ ವಿವಿಧ ಕೋರ್ಸ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ವೀಸಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಮಾಡುವ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳ ಮಾಹಿತಿಯು ಸುಮಾರು 3.4 ಲಕ್ಷ ಪಂಜಾಬಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ ಕೆನಡಾದ ವಿವಿಧ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಸಾಗರೋತ್ತರ ಅಧ್ಯಯನಗಳ ಸಲಹೆಗಾರರ ​​ಸಂಘದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕಮಲ್ ಬುಮ್ಲಾ ಅವರು, “ನಮಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ ವಲಸೆ ಹೋಗುತ್ತಿರುವ ಭಾರತೀಯರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 60 ಪ್ರತಿಶತ ಪಂಜಾಬಿಗಳಾಗಿದ್ದು, ಅಂದಾಜು 1.36 ಲಕ್ಷ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿದ್ದಾರೆ. ಸರಾಸರಿಯಾಗಿ, ಪ್ರತಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯು ವಾರ್ಷಿಕ ಶುಲ್ಕದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 17,000 ಕೆನಡಿಯನ್ ಡಾಲರ್‌ಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತಾನೆ, ಜೊತೆಗೆ 10,200 ಕೆನಡಿಯನ್ ಡಾಲರ್‌ಗಳನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸಿದ ಹೂಡಿಕೆ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ (ಜಿಐಸಿ) ನಿಧಿಯಾಗಿ ಠೇವಣಿ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ..| ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ತಾಪಮಾನ ಈಗ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ : ಬಿಕಾನೇರ್‌ ಮರಳಿನಲ್ಲಿ ಹಪ್ಪಳ ಹುರಿದ ಬಿಎಸ್​ಎಫ್​ ಯೋಧ...!

2008ರ ವರೆಗೆ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಕೇವಲ 38,000 ಪಂಜಾಬಿಗಳು ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಆದರೆ ಈಗ ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ಬಹು ಪಟ್ಟು ವೇಗದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಎಂದು ಖಾಲ್ಸಾ ವೋಕ್ಸ್ ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಜಲಂಧರ್‌ನ ಪ್ರಮುಖ ಫಾರೆಕ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು, “ಪಂಜಾಬಿ ಪೋಷಕರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ವೀಸಾದಲ್ಲಿ ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲು ಮಾಡಿದ ಸರಾಸರಿ ವೆಚ್ಚವು ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಸರಿಸುಮಾರು 20 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳು ಎಂದು ನಾವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಗಮನಿಸುತ್ತೇವೆ. ಈ ದತ್ತಾಂಶದ ಮೂಲಕ, ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 3.4 ಲಕ್ಷ ಪಂಜಾಬಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಬಹುದು, ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಅವರು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 68,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳನ್ನು ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.
ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಸರಿಸುಮಾರು 1.36 ಲಕ್ಷ ಪಂಜಾಬಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದ್ದಾರೆ, ಪ್ರತಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯು ಸರಾಸರಿ ವಾರ್ಷಿಕ ಶುಲ್ಕ 17,000 ಕೆನಡಿಯನ್ ಡಾಲರ್‌ಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಾಗರೋತ್ತರ ಅಧ್ಯಯನಗಳ ಸಲಹೆಗಾರರ ಸಂಘದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕಮಲ್ ಬುಮ್ಲಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ..| ವೈದ್ಯೆಗೆ ಕಿರುಕುಳ ನೀಡಿದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಬಂಧಿಸಲು ಆಸ್ಪತ್ರೆ ವಾರ್ಡ್ ಒಳಕ್ಕೇ ವಾಹನ ನುಗ್ಗಿಸಿದ ಪೊಲೀಸರು...!

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement