ವೀಡಿಯೊ | ಆಧುನಿಕ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಹೊರಗಿನ ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯ ಅಮೆರಿಕದ ನ್ಯೂಜೆರ್ಸಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಾಣ ; ಅಕ್ಟೋಬರ್ 8 ರಂದು ಉದ್ಘಾಟನೆ : ವಿಶೇಷತೆ ಇಲ್ಲಿದೆ..

ಆಧುನಿಕ ಯುಗದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಹೊರಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯವು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 8 ರಂದು ಅಮೆರಿಕದ ನ್ಯೂಜೆರ್ಸಿಯಲ್ಲಿ ಉದ್ಘಾಟನೆಗೊಳ್ಳಲಿದೆ.
ಇದು ವಿಶ್ವ ವಿಖ್ಯಾತ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್‌ನ ಟೈಮ್ಸ್ ಸ್ಕ್ವೇರ್‌ನ ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 60 ಮೈಲುಗಳು (90 ಕಿಮೀ), ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಡಿಸಿಯ ಉತ್ತರಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 180 ಮೈಲಿಗಳ (289 ಕಿಮೀ) ದೂರದಲ್ಲಿ ನ್ಯೂಜೆರ್ಸಿಯ ಲಿಟಲ್ ರಾಬಿನ್ಸ್‌ವಿಲ್ಲೆ ಟೌನ್‌ಶಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ BAPS ಸ್ವಾಮಿನಾರಾಯಣ ಅಕ್ಷರಧಾಮ ನಿರ್ಮಾಣವಾಗಿದೆ. 2011 ರಿಂದ 2023 ರವರೆಗಿನ 12 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದಾದ್ಯಂತದ 12,500ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ವಯಂ ಸೇವಕರು ಹಾಗೂ ಕೆಲಸಗಾರರಿಂದ ಈ ಸ್ವಾಮಿನಾರಾಯಣ ಅಕ್ಷರಧಾಮ ದೇಗುಲವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಔಪಚಾರಿಕ ಉದ್ಘಾಟನೆಗೆ ಮುನ್ನ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಪ್ರತಿ ದಿನ ಸಾವಿರಾರು ಹಿಂದೂಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಧರ್ಮಗಳ ಅನುಯಾಯಿಗಳು ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅಕ್ಷರಧಾಮ ಎಂದು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಈ ದೇವಾಲಯವು 255 ಅಡಿ x 345 ಅಡಿ x 191 ಅಡಿ ಅಳತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು 183 ಎಕರೆಗಳಷ್ಟು ವಿಸ್ತೀರ್ಣದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಿಸಿದೆ.
ಇದನ್ನು ಪ್ರಾಚೀನ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮಗ್ರಂಥಗಳ ಪ್ರಕಾರ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ದೇವಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ 10,000 ಪ್ರತಿಮೆಗಳು, ಭಾರತೀಯ ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯಗಳ ಕೆತ್ತನೆಗಳು ಮತ್ತು ನೃತ್ಯ ಪ್ರಕಾರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ವಿನ್ಯಾಸದ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಇದು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಈ ದೇವಾಲಯವು ಪ್ರಾಯಶಃ ಕಾಂಬೋಡಿಯಾದ ಅಂಕೋರ್ ವಾಟ್ ನಂತರ ಎರಡನೇ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ.

ಕಾಂಬೋಡಿಯಾದ 12ನೇ ಶತಮಾನದ ಅಂಕೋರ್ ವಾಟ್ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಕಾಂಪ್ಲೆಕ್ಸ್, ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಇದು 500 ಎಕರೆಗಳಷ್ಟು ವಿಸ್ತಾರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹರಡಿದೆ ಮತ್ತು ಈಗ ಯುನೆಸ್ಕೋ ವಿಶ್ವ ಪರಂಪರೆಯ ತಾಣವಾಗಿದೆ. ನವೆಂಬರ್ 2005 ರಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ತೆರೆಯಲಾದ ಹೊಸ ದೆಹಲಿಯ ಅಕ್ಷರಧಾಮ ದೇವಾಲಯವು 100 ಎಕರೆಗಳಷ್ಟು ವಿಸ್ತಾರವಾಗಿದೆ.
ನಮ್ಮ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ನಾಯಕ (ಪ್ರಮುಖ ಸ್ವಾಮಿ ಮಹಾರಾಜ್) ಅವರು ಪಶ್ಚಿಮ ಗೋಳಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಹಿಂದೂಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಭಾರತೀಯರಿಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಕೆಲವು ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ವಿಶ್ವದ ಎಲ್ಲಾ ಜನರಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಸ್ಥಳವಾಗಬೇಕು ಎಂಬ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಜನರು ಬಂದು ಹಿಂದೂ ಸಂಪ್ರದಾಯದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕೆಲವು ಮೌಲ್ಯಗಳು, ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಲು ಇದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಜನರಿಗೆ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ಬಿಎಪಿಎಸ್ ಸ್ವಾಮಿನಾರಾಯಣ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಕ್ಷರವತ್ಸಲ ದಾಸ್‌ ಸ್ವಾಮಿ ಅವರು ಪಿಟಿಐಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ..| ಕೊಳೆ ಬಟ್ಟೆ ಧರಿಸಿ ಬಂದಿದ್ದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ʼನಮ್ಮ ಮೆಟ್ರೋʼ ಮೆಟ್ರೋ ಒಳಗೆ ಬಿಡದ ಸಿಬ್ಬಂದಿ: ಸೇವೆಯಿಂದ ಉದ್ಯೋಗಿ ವಜಾ

ಬಿಎಪಿಎಸ್ ಸ್ವಾಮಿನಾರಾಯಣ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಹಿರಿಯ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮುಖಂಡರು ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂದರ್ಶನಗಳನ್ನು ನೀಡುವುದು ಅಪರೂಪ.
ಇದು ಅವರ ಆಶಯವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಇದು ಅವರ ಸಂಕಲ್ಪ . ಅವರ ಸಂಕಲ್ಪದ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಅಕ್ಷರಧಾಮವನ್ನು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದೊಂದಿಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯ ವಿನ್ಯಾಸವು ಒಂದು ಮುಖ್ಯ ದೇವಾಲಯ, 12 ಉಪ-ದೇಗುಲಗಳು, ಒಂಬತ್ತು ಶಿಖರಗಳು (ಶಿಖರದಂತಹ ರಚನೆಗಳು), ಮತ್ತು ಒಂಬತ್ತು ಪಿರಮಿಡ್ ಶಿಖರ್‌ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಅಕ್ಷರಧಾಮವು ಇದುವರೆಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಕಲ್ಲಿನ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಅಂಡಾಕಾರದ ಗುಮ್ಮಟವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದನ್ನು ಸಾವಿರ ವರ್ಷ ಬಾಳಿಕೆ ಬರುವಂತೆ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಅಕ್ಷರಧಾಮದಲ್ಲಿ ಆಯ್ದ ನಾಲ್ಕು ವಿಧದ ಕಲ್ಲುಗಳಲ್ಲಿ ಸುಣ್ಣದ ಕಲ್ಲು, ಗುಲಾಬಿ ಮರಳುಗಲ್ಲು, ಅಮೃತಶಿಲೆ ಮತ್ತು ಗ್ರಾನೈಟ್ ಸೇರಿವೆ, ಇದು ತೀವ್ರವಾದ ಶಾಖ ಮತ್ತು ಶೀತವನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲದು.
ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಇಪ್ಪತ್ತು ಲಕ್ಷ ಘನ ಅಡಿ ಕಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಬಲ್ಗೇರಿಯಾ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿಯಿಂದ ಸುಣ್ಣದ ಕಲ್ಲು ಸೇರಿದಂತೆ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಿಂದ ಪಡೆಯಲಾಗಿದೆ; ಗ್ರೀಸ್, ಟರ್ಕಿ ಮತ್ತು ಇಟಲಿಯಿಂದ ಮಾರ್ಬಲ್; ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾದಿಂದ ಗ್ರಾನೈಟ್; ಭಾರತದಿಂದ ಮರಳುಗಲ್ಲು ಮತ್ತು ಯುರೋಪ್, ಏಷ್ಯಾ, ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಅಮೆರಿಕದಿಂದ ಇತರ ಅಲಂಕಾರಿಕ ಕಲ್ಲುಗಳನ್ನು ತರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬ್ರಹ್ಮ ಕುಂಡ, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಭಾರತೀಯ ಮೆಟ್ಟಿಲುಬಾವಿ, ಭಾರತದ ಪವಿತ್ರ ನದಿಗಳು ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ಎಲ್ಲ 50 ರಾಜ್ಯಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ 300 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜಲಮೂಲಗಳಿಂದ ತಂದ ನೀರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. BAPS ನ ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಸೋಲಾರ್ ಪ್ಯಾನಲ್ ಫಾರ್ಮ್, ಫ್ಲೈ ಆಶ್ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಮಿಶ್ರಣ ಮತ್ತು ಕಳೆದ ಕೆಲವು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಇಪ್ಪತ್ತು ಲಕ್ಷ ಗಿಡಗಳನ್ನು ನೆಡುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ.
ಅಮೆರಿಕದಾದ್ಯಂತ ಸ್ವಯಂಸೇವಕರು ಅಕ್ಷರಧಾಮದ ಜೋಡಣೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದರು. ಅವರಿಗೆ ಭಾರತದ ಕುಶಲಕರ್ಮಿ ಸ್ವಯಂಸೇವಕರು ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಿದರು. ಲಕ್ಷಾಂತರ ಸ್ವಯಂಸೇವಕರ ಗಂಟೆಗಳನ್ನು ಅಕ್ಷರಧಾಮ ತಯಾರಿಕೆಗೆ ಮೀಸಲಿಡಲಾಗಿದೆ.
ಇದು ಪಶ್ಚಿಮ ಗೋಳಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಹೆಗ್ಗುರುತಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅಕ್ಟೋಬರ್ 8 ರಂದು BAPS ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮಹಂತ ಸ್ವಾಮಿ ಮಹಾರಾಜ ಅವರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಅಕ್ಷರಧಾಮವನ್ನು ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಉದ್ಘಾಟಿಸಲಾಗುವುದು. ಇದು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 18 ರಿಂದ ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಗೆ ತೆರೆಯಲಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ : ಚುನಾವಣೆಗೂ ಮುನ್ನ ಬಿಜೆಪಿ ಸೇರಿದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್, ಎನ್‌ಪಿಪಿಯ ನಾಲ್ವರು ಶಾಸಕರು

“ಇದು (ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತತೆ) ನಮ್ಮ ಸಂಪ್ರದಾಯ. ನಮ್ಮ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಹಿಂದೂ ಪರಂಪರಾ (ಸಂಪ್ರದಾಯ), ಅಥವಾ ಧರ್ಮಗ್ರಂಥಗಳು ಅಥವಾ ನಮ್ಮ ವಂಶಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಉಲ್ಲೇಖಗಳಿವೆ, ಅಲ್ಲಿ ನೀವು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅಕ್ಷರವತ್ಸಲ ದಾಸ್ ಸ್ವಾಮಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
“ಆದರೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಈ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ, ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಮಹಾಮಂದಿರ ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಸ್ವಯಂಸೇವಕರ ಸಂಖ್ಯೆ ಸಹಜವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತದೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಸ್ವಯಂಸೇವಕರು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಗಂಟೆಗಳ ನಿಸ್ವಾರ್ಥ ಸೇವೆಯನ್ನು ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಮೀಸಲಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು BAPS ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು 18 ವರ್ಷದಿಂದ ಹಿಡಿದು 60 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರ ವರೆಗೆ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ಕಂಪನಿಗಳ ಸಿಇಒಗಳು, ವೈದ್ಯರು, ಎಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿಗಳವರೆಗೆ ಅನೇಕರು ತಿಂಗಳುಗಟ್ಟಲೆ ಕೆಲಸದಿಂದ ರಜೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸ್ವಯಂಸೇವಕರಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ.

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement