ಕೋವಿಡ್‌-19 ಲಸಿಕೆಯ ಸಂಶೋಧನೆಗಾಗಿ ಕ್ಯಾತಲಿನ್ ಕಾರಿಕೊ-ಡ್ರೂ ವೈಸ್‌ಮನ್ ಗೆ ಈ ವರ್ಷದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ನೊಬೆಲ್‌ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಘೋಷಣೆ

ಸ್ಟಾಕ್‌ಹೋಮ್ : ಹಂಗೇರಿ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಾದ ಕ್ಯಾತಲಿನ್ ಕರಿಕೊ ಮತ್ತು ಡ್ರೂ ವೈಸ್‌ಮನ್ ಅವರು ಎಮ್‌ಆರ್‌ಎನ್‌ಎ (mRNA) ಕೋವಿಡ್‌-19 (COVID-19) ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುವ ಸಂಶೋಧನೆಗಳಿಗಾಗಿ 2023 ರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನೀಡುವ ಸಂಸ್ಥೆ ಸೋಮವಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಸ್ವೀಡನ್‌ನ ಕರೋಲಿನ್ಸ್ಕಾ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ನೊಬೆಲ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಶಸ್ತಿ 11 ಮಿಲಿಯನ್ ಸ್ವೀಡಿಷ್ ಹಣದೊಂದಿಗೆ (ಸುಮಾರು $ 1 ಮಿಲಿಯನ್) ಬರುತ್ತದೆ.
ಕೋವಿಡ್‌-19 ವಿರುದ್ಧ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ mRNA ಲಸಿಕೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿದ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೊಸೈಡ್ ಬೇಸ್ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳಿಗಾಗಿ ಕ್ಯಾತಲಿನ್ ಕಾರಿಕೋ ಮತ್ತು ಡ್ರೂ ವೈಸ್‌ಮನ್‌ಗೆ 2023 ರ ಶರೀರಶಾಸ್ತ್ರ ಅಥವಾ ವೈದ್ಯಕೀಯ ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮಂಡಳಿಯು ಹೇಳಿದೆ.
ಕಾರಿಕೊ ಅವರು 2022 ರವರೆಗೆ ಬಯೋಎನ್‌ಟೆಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಆರ್‌ಎನ್‌ಎ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಬದಲಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಕಂಪನಿಯ ಸಲಹೆಗಾರರಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಹಂಗೇರಿಯ ಸ್ಜೆಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಪೆನ್ಸಿಲ್ವೇನಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪೆರೆಲ್ಮನ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಡ್ರೂ ವೈಸ್‌ಮನ್ ಪೆರೆಲ್‌ಮನ್ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆ ಸಂಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಲ್ಯಾಬ್-ನಿರ್ಮಿತ mRNA ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಉರಿಯೂತದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಕರಿಕೊ ಒಂದು ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡರು, ಇದು ಹಿಂದೆ mRNA ಯ ಯಾವುದೇ ಚಿಕಿತ್ಸಕ ಬಳಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರಮುಖ ಅಡಚಣೆಯಾಗಿ ಕಂಡುಬಂದಿತ್ತು.
ವೈಸ್‌ಮನ್ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೊಸೈಡ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಗಳು, mRNAಯ ಆನುವಂಶಿಕ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಬರೆಯುವ ಆಣ್ವಿಕ ಅಕ್ಷರಗಳು, mRNA ಯನ್ನು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ರೇಡಾರ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಅವರು 2005 ರಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಿದರು.
ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ವರ್ಷದ ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯು ಅವರ ಮೂಲಭೂತ ವಿಜ್ಞಾನದ ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು mRNA ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಮಾಜದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ನಮ್ಮ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಕರೋಲಿನ್ಸ್ಕಾ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ನೊಬೆಲ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯ ಸದಸ್ಯ ರಿಕಾರ್ಡ್ ಸ್ಯಾಂಡ್‌ಬರ್ಗ್ ಹೇಳಿದರು.

1901 ರಲ್ಲಿ ನೊಬೆಲ್‌ ಬಹುಮಾನಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಡಿಷ್ ಡೈನಮೈಟ್ ಸಂಶೋಧಕ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತ ಉದ್ಯಮಿ ಆಲ್ಫ್ರೆಡ್ ನೊಬೆಲ್ ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನ, ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಾಂತಿಗಾಗಿ ಕೊಡುಗೆಗಳಿಗಾಗಿ, ಮತ್ತು ನಂತರದ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಕ್ಕಾಗಿಯೂ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಡಿಸೆಂಬರ್ 10 ರಂದು ಸ್ಟಾಕ್‌ಹೋಮ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಸ್ವೀಡಿಷ್ ರಾಜ ಬಹುಮಾನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಸಿಟಿ ಹಾಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಅದ್ದೂರಿ ಔತಣಕೂಟವನ್ನು ಏರ್ಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಈಗಿನ ಮಾನವರ ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ನಿಯಾಂಡರ್ತಾಲ್‌ನ ಜೀನೋಮ್‌ನ ಅನುಕ್ರಮಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದೆ ಅಪರಿಚಿತ ಮಾನವ ಸಂಬಂಧಿ ಡೆನಿಸೋವನ್‌ಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಔಷಧೀಯ ಬಹುಮಾನ ಸ್ವೀಡನ್‌ನ ಸ್ವಾಂಟೆ ಪಾಬೊ ಅವರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗಿತ್ತು.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement