ಈಜಿಪ್ಟ್‌ ರಾಣಿಯ ಸಮಾಧಿಯಲ್ಲಿ 5,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಪುರಾತನ ವೈನ್ ತುಂಬಿದ ಜಾರ್‌ಗಳು ಪತ್ತೆ….!

ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಹೊಸ ಆವಿಷ್ಕಾರದಲ್ಲಿ, ಪುರಾತತ್ತ್ವಜ್ಞರು 5,000 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಸಮಾಧಿಯೊಳಗೆ ‘ಈಜಿಪ್ಟ್‌ನ ಮೊದಲ ಮಹಿಳಾ ಫೇರೋ’ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವೈನ್ ಜಾರ್‌ಗಳ ಸಂಗ್ರಹವನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ವಿಯೆನ್ನಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಕ್ರಿಸ್ಟಿಯಾನಾ ಕೊಹ್ಲರ್ ನೇತೃತ್ವದ ತಂಡವು ಉತ್ಖನನದ ವೇಳೆ ಇದನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದೆ. ಜರ್ಮನ್-ಆಸ್ಟ್ರಿಯನ್ ತಂಡವು ಈಜಿಪ್ಟ್‌ನ ಅಬಿಡೋಸ್‌ನ ಉಮ್ ಅಲ್-ಕ್ವಾಬ್ ನೆಕ್ರೋಪೊಲಿಸ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ರಾಣಿ ಮೆರೆಟ್-ನೀತ್ ಅವರ ಸಮಾಧಿಯಲ್ಲಿ ವೈನ್ ಜಾರ್‌ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಅಪಾರ ಪ್ರಮಾಣದ ಸಮಾಧಿ ವಸ್ತುಗಳು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. ಈ ತಂಡವು ಅಬಿಡೋಸ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ರಾಣಿ ಮೆರೆಟ್-ನೀತ್ ಅವರ ಸಮಾಧಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಶೋಧನೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಸುಮಾರು 3,000 BC ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದರೆ 5,000 ವರ್ಷಗಳ ಈಜಿಪ್ಟ್‌ ರಾಣಿ ಮೆರೆಟ್-ನೀತ್ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಮಹಿಳೆಯಾಗಿದ್ದಳು.
ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಹಲವಾರು ರಾಜವಂಶದ ಸಮಾಧಿಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ, ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಆರಂಭಿಕ ರಾಜವಂಶದ ಅವಧಿಯಿಂದ, ಫೇರೋ ನಾರ್ಮರ್ ಸೇರಿದಂತೆ, ಅವರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮೇಲಿನ ಮತ್ತು ಕೆಳಗಿನ ಈಜಿಪ್ಟ್ ಅನ್ನು ಏಕೀಕರಿಸಿದ ಮತ್ತು ಮೊದಲ ರಾಜವಂಶವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಕೀರ್ತಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾಗಿದ್ದಾರೆ (c. 3,000 BCE).

ಇತ್ತೀಚಿನ ಉತ್ಖನನಗಳು ಅವಳ ವಿಶೇಷ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತವೆ: ಸಂಶೋಧಕರು 5,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ವೈನ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಸಮಾಧಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಕೊಂಡರು. ಇದು ಮೆರೆಟ್-ನೀತ್ ಪ್ರಾಚೀನ ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಮೊದಲ ಫೇರೋ ಮತ್ತು ನಂತರದ ರಾಣಿ ಹ್ಯಾಟ್ಶೆಪ್ಸುಟ್‌ನ ಪೂರ್ವವರ್ತಿ ಎಂಬ ಊಹಾಪೋಹಗಳಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡುತ್ತದೆ.
ಅಬಿಡೋಸ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಈಜಿಪ್ಟ್‌ನ ಮೊದಲ ರಾಜಮನೆತನದ ಸ್ಮಶಾನದಲ್ಲಿ ತನ್ನದೇ ಆದ ಸಮಾಧಿ ಹೊಂದಿದ್ದ ಏಕೈಕ ಮಹಿಳೆ ರಾಣಿ ಮೆರೆಟ್-ನೀತ್. ರಾಣಿಯು ಆಕೆಯ ಕಾಲದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಮಹಿಳೆಯಾಗಿರಬಹುದು ಮತ್ತು 18 ನೇ ರಾಜವಂಶದ ರಾಣಿ ಹ್ಯಾಟ್ಶೆಪ್ಸುಟ್‌ ಹಿಂದಿನ ಪ್ರಾಚೀನ ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಮೊದಲ ಮಹಿಳಾ ಫೇರೋ ಆಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವಳ ನಿಜವಾದ ಗುರುತು ರಹಸ್ಯವಾಗಿಯೇ ಉಳಿದಿದೆ, ಆದರೆ ಹೊಸ ಉತ್ಖನನಗಳು ಈ ಅನನ್ಯ ಮಹಿಳೆ ಮತ್ತು ಅವಳ ಕಾಲಮಾನದ ಮೇಲೆ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲುತ್ತಿವೆ.
ಉತ್ಖನನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಬಿಡೋಸ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ರಾಣಿ ಮೆರೆಟ್-ನೀತ್ ಸಮಾಧಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದ 5000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ವೈನ್ ಜಾಡಿಗಳು ಅವುಗಳ ಮೂಲ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ವೈನ್‌ ಜಾಡಿಗಳು ಇನ್ನೂ ಮುಚ್ಚಿದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ.

ಸುದ್ದಿ ಬಿಡುಗಡೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ತಂಡವು ನೂರಾರು ದೊಡ್ಡ ವೈನ್ ಜಾರ್‌ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದ ವೈನ್‌ಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿವೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಮೂಲ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಅವು ಸೀಲ್‌ ಆದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿಯೇ ಇವೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ 5,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ವೈನ್ ಅವಶೇಷಗಳು ಇದ್ದವು. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ರಾಣಿ ಮೆರೆಟ್-ನೀತ್ ಖಜಾನೆಯಂತಹ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಿ ಕಚೇರಿಗಳಿಗೆ ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿದ್ದರು ಎಂದು ಶಾಸನಗಳು ಸಾಕ್ಷ್ಯ ನೀಡುತ್ತವೆ, ಇದು ಅವಳ ವಿಶೇಷ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಅಬಿಡೋಸ್ ಮರುಭೂಮಿಯಲ್ಲಿರುವ ಮೆರೆಟ್-ನೀತ್ ಅವರ ಸ್ಮಾರಕ ಸಮಾಧಿ ಸಂಕೀರ್ಣವು 41 ಆಸ್ಥಾನಿಕರು ಮತ್ತು ಸೇವಕರ ಸಮಾಧಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಅವರ ಸ್ವಂತ ಸಮಾಧಿ ಕೋಣೆಯನ್ನು ಬೇಯಿಸದ ಮಣ್ಣಿನ ಇಟ್ಟಿಗೆಗಳು, ಜೇಡಿಮಣ್ಣು ಮತ್ತು ಮರದಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಉತ್ಖನನ ವಿಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಹೊಸ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ತಂಡವು ಇವುಗಳನ್ನು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು.
“ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಜಾಡಿಗಳ ಒಳಗೆ ಉಳಿದಿರುವ ಅವಶೇಷಗಳ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಒಮ್ಮೆ ಒಳಗೆ ಇದ್ದ ವೈನ್‌ನ ರಾಸಾಯನಿಕ ಸಂಯೋಜನೆ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಅದರ ಪರಿಮಳದ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಮತ್ತು ಬಳಸಿದ ಯಾವುದೇ ಸಂಯೋಜಕ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪುರಾತತ್ವತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement