ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅಸಮರ್ಥ… ನಾನು ಪ್ರಧಾನಿಯಾದ್ರೆ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಕೆನಡಾದ ಸಂಬಂಧ ಮರುಸ್ಥಾಪನೆ : ಕೆನಡಾ ವಿಪಕ್ಷದ ನಾಯಕ

ಕೆನಡಾದ ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕ ಪಿಯರೆ ಪೊಯಿಲಿವ್ರೆ ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ವಿವಾದದ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಟ್ರುಡೊ ಅವರು “ಎಂಟು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಯಾವುದಕ್ಕೂ ಯೋಗ್ಯರಲ್ಲ” ಎಂಬಂತಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು “ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಗುವ ಸ್ಟಾಕ್” ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮುಂದಿನ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯಾಗಿ ಕೆನಡಿಯನ್ನರ ಆದ್ಯತೆಯ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಿರುವ ಕೆನಡಾದ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷದ ನಾಯಕ ಪಿಯರೆ ಪೊಯಿಲಿವ್ರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್ ಪಕ್ಷ 2025 ರ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯ ಕೆಲವು ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಪಕ್ಷವು ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದರೆ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ “ವೃತ್ತಿಪರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು” ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸುವುದಾಗಿ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.
ನೇಪಾಳದ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆ ʼನಮಸ್ತೆ ರೇಡಿಯೊ ಟೊರೊಂಟೊʼಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ, ಕೆನಡಾ-ಭಾರತದ ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿನ “ಕಹಿ ಸಂಬಂಧ”ದ ಕುರಿತು ಕೇಳಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಅವರು ಉತ್ತರಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ಎಂಟು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರು ಹೇಗೆ ಯೋಗ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಇದು ಮತ್ತೊಂದು ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಅವರು ಕೆನಡಿಯನ್ನರನ್ನು ಅವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರ ವಿರೋಧಿಗಳಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸ್ಫೋಟಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಎಷ್ಟು ಅಸಮರ್ಥ ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿಪರವಲ್ಲದವರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದರೆ ಈಗ ನಾವು ವಿಶ್ವದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಶಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ವಿವಾದಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಅದು ಭಾರತವನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಕೆನಡಾದ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕ ಹೇಳಿದರು.

“ನಮಗೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ವೃತ್ತಿಪರ ಸಂಬಂಧ ಬೇಕು. ಭಾರತವು ಈ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳು ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಇರಲಿ, ಒಳ್ಳೆಯದು. ಆದರೆ ನಾವು ವೃತ್ತಿಪರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ನಾನು ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನಿಯಾದರೆ ಅದನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಅವರು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.
ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿಯ ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಪೊಯ್ಲಿವ್ರೆ, ಚೀನಾ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. 8 ವರ್ಷಗಳ ಟ್ರುಡೊ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯ ನಂತರ ನಮ್ಮ ಖ್ಯಾತಿಯು ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆ. ಬೀಜಿಂಗ್ ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ, ನಮ್ಮ ಜನರನ್ನು ನಿಂದಿಸಲು ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತಿದೆ. ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರನ್ನು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಗೆಪಾಟಲಿನ ಸ್ಟಾಕ್ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬೈಡನ್‌ ಟ್ರುಡೊ ಅವರನ್ನು ಡೋರ್‌ಮ್ಯಾಟ್‌ನಂತೆ ನಡೆಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕ ಟೀಕಿಸಿದರು.
“ಉಕ್ರೇನ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ನಮ್ಮ ಚೇಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರು ನಾಜಿಯನ್ನು ಸಂಸತ್ತಿಗೆ ಕರೆತಂದಾಗ ಟ್ರುಡೊ ನಂಬಲಾಗದ ಮುಜುಗರಕ್ಕೆ ಕಾರಣರಾದರು. ಪ್ರತಿದಿನ, ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಕೆನಡಾಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಕೆನಡಿಯನ್ನರಿಗೆ ಮುಜುಗರವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಅವರನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮೈಸೂರು, ಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಅರ್ಜುನ ಆನೆಯ ಸ್ಮಾರಕ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ಕ್ರಮ : ಈಶ್ವರ ಖಂಡ್ರೆ

‘ಭಾರತೀಯ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ’
ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹಾನಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂಫೋಬಿಯಾ ಕುರಿತ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ, ಪೊಯ್ಲಿವ್ರೆ ಅವರು ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್ಸ್‌ ಹಿಂದೂ ಮೌಲ್ಯಗಳಾದ ನಂಬಿಕೆ, ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವು ಯಾವುದೇ ಭಯವಿಲ್ಲದೆ ಮತ್ತು ವಿಧ್ವಂಸಕವಿಲ್ಲದೆ ಪೂಜಿಸುವ ಹಕ್ಕನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಹಿಂದೂ ಮಂದಿರಗಳ ಮೇಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ದಾಳಿಗಳು, ಹಿಂದೂ ನಾಯಕರ ಮೇಲಿನ ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ನಾನು ಬಲವಾಗಿ ಖಂಡಿಸುತ್ತೇನೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಮಾರಂಭಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರ ಮೇಲಿನ ಆಕ್ರಮಣ ಅಥವಾ ದಾಳಿಯು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಲ್ಲ. ಹಿಂದೂ ಮಂದಿರಗಳಲ್ಲಿನ ಆಸ್ತಿ ಅಥವಾ ಜನರ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡುವವರು ಯಾರೇ ಆಗಿರಲಿ ಬೇರೆಡೆ ಇರುವಂತೆ ಅವರ ಮೇಲೆ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಮೊಕದ್ದಮೆಗಳನ್ನು ಹಾಕಬೇಕು ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಕೆನಡಿಯನ್ ನ್ಯೂಸ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಗ್ಲೋಬಲ್ ನ್ಯೂಸ್‌ಗಾಗಿ ನಡೆಸಿದ ಸಮೀಕ್ಷೆಯು 40% ಕೆನಡಿಯನ್ನರಿಗೆ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಪೊಯ್ಲಿವ್ರೆ ಆದ್ಯತೆಯ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಟ್ರೂಡೊ ಅವರಿಗೆ 31% ರಷ್ಟು ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   "ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಯಾವಾಗಲೂ ಬಾಬಾ ಪಾದ ಮುಟ್ಟಿ ನಮಸ್ಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು": ಪ್ರಣಬ್ ಮುಖರ್ಜಿ ಮಗಳು ಶರ್ಮಿಷ್ಠಾ ಮುಖರ್ಜಿ

ಹದಗೆಡುತ್ತಿರುವ ಸಂಬಂಧಗಳು
ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರು ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜರ್ ಹತ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಏಜೆಂಟರ ಕೈವಾಡವಿದೆ ಎಂದು”ನಂಬಲರ್ಹವಾದ ಆರೋಪ” ಮಾಡಿದಾಗಿನಿಂದ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವು
ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆ.
ಭಾರತದಿಂದ 41 ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರನ್ನು ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಕರೆಸಿಕೊಂಡಿರುವುದಾಗಿ ಕೆನಡಾ ಗುರುವಾರ ಹೇಳಿದೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ತನ್ನ 21 ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ವಿನಾಯಿತಿಯನ್ನು “ಅನೈತಿಕವಾಗಿ” ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಯೋಜಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಹಾಗೆ ಮಾಡುವುದು “ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾನೂನಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಕೆನಡಾ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ.
ಯಾವುದೇ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಭಾರತ ಹೇಳಿದೆ.
“ನಮ್ಮ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳ ಸ್ಥಿತಿ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಕೆನಡಾದ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಆಂತರಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ನಿರಂತರ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪದಿಂದಾಗಿ ನವದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಒಟ್ಟಾವಾದಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸಮಾನತೆ ನೀಡಬೇಕಾಗಿದೆ” ಎಂದು ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement