ಕಾಶ್ಮೀರ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಪಕ್ಷವಲ್ಲ : ಬ್ರಿಟಿನ್‌ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಪಿಒಕೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಪ್ರತಿಪಾದನೆ

ಲಂಡನ್‌: ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ವಿವಾದದ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡಲು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಪಾಲುದಾರ ಪಕ್ಷವಲ್ಲ ಎಂದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಆಕ್ರಮಿತ ಕಾಶ್ಮೀರದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಪ್ರೊ. ಸಜ್ಜದ್‌ ರಾಜಾ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಬ್ರಿಟನ್ನಿನ ಸಂಸತ್‌ನಲ್ಲಿ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ದಿನಾಚರಣೆ (ಅ.26.1947 ರಂದು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸೇರ್ಪಡೆಯಾದ 76ನೇ ವರ್ಷಾಚರಣೆ) ಅಂಗವಾಗಿ ನಡೆದ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಅವರು, ”ಪಾಕ್‌ ಆಕ್ರಮಿತ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿರುವ ಜನರನ್ನು ಪಶುಗಳಂತೆ ನೋಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಮೂಲಸೌಲಭ್ಯ, ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳಿಲ್ಲದೆ ಜನರು ಪ್ರಾಣಿಗಳಂತೆ ಬದುಕು ಸಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅಲ್ಲಿನ ಜನ ನೆಮ್ಮದಿಯ ಬದುಕಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಸೌಲಭ್ಯ ಪಡೆಯುವ ಎಲ್ಲಾ ಅರ್ಹತೆ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸರ್ಕಾರ ಅವರಿಗಾಗಿ ಏನನ್ನೂ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಕಾಶ್ಮೀರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಹಾಗೂ ಕಾಶ್ಮೀರದ ಜನರು ಜನರು ಪಾತ್ರ ನಿಜವಾದ ಪಾಲುದಾರರು ಎಂದು ಅವರು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.
“1947ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರ ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪುಗಳಿಂದಾಗಿ ನಾವು, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಆಕ್ರಮಿತ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಜನರು ಇನ್ನೂ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಹಕ್ಕುಗಳಿಲ್ಲದೆ ಬದುಕಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ನಾನು ಸಂಸದರಿಗೆ ಹೇಳಿದ್ದೇನೆ” ಎಂದು ಸಜ್ಜದ್ ರಾಜಾ ಅವರ ಪೋಸ್ಟ್ ಹೇಳಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ...| ಚೆನ್ನೈನ ಮುಳುಗಡೆ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿರುವವರಿಗೆ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ ಮೂಲಕ ಆಹಾರ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಹಾಕಿದ ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆ

ಅವರು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ, ಸಜ್ಜದ್ ರಾಜಾ “ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ಕಾನೂನುಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ನೀಡಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳುವುದನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು.
ನಾನು ನನ್ನ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಬಂದೂಕುಗಳೊಂದಿಗೆ ಈ ಕೋಣೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ಜಾಗವನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಂಡರೆ, ನನ್ನನ್ನು ಈ ಸಂಸತ್ತಿನ ಕೊಠಡಿಯಿಂದ ಹೊರಹಾಕಬೇಕು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದಾಗ ನೀವು ನನ್ನನ್ನು ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಪಕ್ಷವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತೀರಾ?” ರಾಜಾ ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು.
ಇದು ತಡವಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಮಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಮೂಲಭೂತ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನೀಡುವಂತೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಬೇಕು. ನಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರಾಣಿಗಳಂತೆ ಪರಿಗಣಿಸಬಾರದು, ನಾವೂ ಮನುಷ್ಯರು, ನಾವು ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿ ಬದುಕಲು ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ಕಾಲದ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಮತ್ತು ಲಡಾಖ್‌ನ ಮುಖ್ಯ ಭೂಭಾಗದ ಜನರು ಜೀವನವನ್ನು ಆನಂದಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ರಾಜಾ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

ಬ್ರಿಟನ್‌ ಸಂಸದ ಬಾಬ್‌ ಬ್ಲಾಕ್‌ಮನ್‌ ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಗೌತಮ್‌ ಸಿಂಗ್‌, ಕಾಶ್ಮೀರ ಪಂಡಿತರ ದಾರುಣ ಕಥೆಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಿದರು. “ರಾಜಕೀಯ ಇಚ್ಛಾಶಕ್ತಿ ಕೊರತೆಯಿಂದ ಕಾಶ್ಮೀರಿ ಪಂಡಿತರ ಬದುಕು ಮೂರಾಬಟ್ಟೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ, ಸಜ್ಜದ್ ರಾಜಾ ಅವರು ವಿಭಜನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂಗಳು ಮತ್ತು ಸಿಖ್ಖರ ಮೇಲಿನ ದೌರ್ಜನ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು ಮತ್ತು 1947 ರಲ್ಲಿ ಪಿಒಕೆ ಮೇಲೆ ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡಿ ಬಲವಂತವಾಗಿ ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಂಡ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪಾಲುದಾರನಲ್ಲ ಎಂದು ಬಲವಾಗಿ ವಾದಿಸಿದರು.
”ಸಂವಿಧಾನದ 370ನೇ ವಿಧಿ ರದ್ದು ಬಳಿಕ ಕಣಿವೆ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಗತಿಯ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಸಂಸದೆ ಥೆರೆಸಾ ವಿಲ್ಲಿಯರ್ಸ್‌ ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   "ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಯಾವಾಗಲೂ ಬಾಬಾ ಪಾದ ಮುಟ್ಟಿ ನಮಸ್ಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು": ಪ್ರಣಬ್ ಮುಖರ್ಜಿ ಮಗಳು ಶರ್ಮಿಷ್ಠಾ ಮುಖರ್ಜಿ

4.5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement