ಬಿಹಾರ ಜಾತಿ ಗಣತಿ : ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿ-ಪಂಗಡದಲ್ಲಿ 42%ರಷ್ಟು, ಸಾಮಾನ್ಯ ವರ್ಗದಲ್ಲಿ 25%ರಷ್ಟು ಬಡವರು

ಪಾಟ್ನಾ : 215 ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿಗಳು, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಪಂಗಡಗಳು, ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳು ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ವಿವರಿಸುವ ಸಂಪೂರ್ಣ ವರದಿ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರ ಸರ್ಕಾರದ ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಎರಡನೇ ಭಾಗವನ್ನು ಇಂದು, ಮಂಗಳವಾರ ಬಿಹಾರ ವಿಧಾನಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮಂಡಿಸಲಾಯಿತು.
ರಾಜ್ಯ ವಿಧಾನಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮಂಡಿಸಲಾದ ಜಾತಿ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ವಿಸ್ತೃತ ವರದಿಯು ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು ಕುಟುಂಬಗಳು ಬಡತನದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದು, ಮಾಸಿಕ 6,000 ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಸಮೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾದವರಲ್ಲಿ, ಶೇ.6ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿಯವರು ತಮ್ಮ ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಮುಗಿಸಿದ್ದಾರೆ; ಅಂದರೆ, 11 ಮತ್ತು 12ನೇ ತರಗತಿ ಮುಗಿಸಿದರು ಶೇ.9ರಷ್ಟು ಇದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ.
ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿಯ ಬಿಹಾರದ ಶೇಕಡ 42 ಕುಟುಂಬಗಳು ಹಾಗೂ ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಪಂಗಡದ ಬಿಹಾರದ ಶೇ.42.70 ಕುಟುಂಬಗಳು ಬಡವರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ವರ್ಗ (General category)ದ 25 % ಜನರು ಬಡವರು ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.ಇತರೆ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳ ಶೇ.33.16 ಮತ್ತು ತೀರಾ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳ ಶೇ.33.58 ಜನರು ಬಡವರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿ ತೋರಿಸಿದೆ.
ರಾಜ್ಯದ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದ ಬಿಹಾರದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಭೂ-ಮಾಲೀಕ ಜಾತಿ ಎಂದು ನಂಬಲಾದ ಭೂಮಿಹಾರ್‌ಗಳಿಗೆ 27.58 %ಬಡತನದ ಅನುಪಾತವು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ : ಮೂರು ರಾಜ್ಯಗಳ ಸಿಎಂ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಬಿಜೆಪಿಯಿಂದ ಹೊಸ ಮುಖಗಳ ಆಯ್ಕೆ ಸಾಧ್ಯತೆ ; ವರದಿ

ಸಾಮಾನ್ಯ ವರ್ಗದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳು
ಬಿಹಾರ-ಜಾತಿ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಸಾಮಾನ್ಯ ವರ್ಗದ 6 ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಒಟ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ 3.19 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟಿದೆ. ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡ 4.99 ರಷ್ಟು ಭೂಮಿಹಾರ್‌ಗಳು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಶೇ 3.60 ರಷ್ಟು ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.
ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ರಜಪೂತ ಮತ್ತು ಕಾಯಸ್ಥ ಸಮುದಾಯದ ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗದಲ್ಲಿರುವ ಜನರು ಕ್ರಮವಾಗಿ ಶೇ.3.81 ಮತ್ತು ಶೇ.6.68 ರಷ್ಟಿದ್ದಾರೆ.
ಶೇಖ್ ಸಮುದಾಯವು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ 39,595 ಜನರ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದು 0.79 ಶೇಕಡಾ, ಆದರೆ ಪಠಾಣ್ ಸಮುದಾಯವು 10,517 ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಶೇಕಡಾ 1.07 ರಷ್ಟಿದೆ. ಬಿಹಾರದ ಒಟ್ಟು ಸಯ್ಯದ್ ಸಮುದಾಯದ ಪೈಕಿ 7,231 ಜನರು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.

ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗ
ಬಿಹಾರ-ಜಾತಿ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗದ ವರ್ಗದ 6,21,481 ಜನರು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಬಿಹಾರದ ಒಟ್ಟು ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾ 1.75 ರಷ್ಟಿದೆ.
ಯಾದವ ಸಮುದಾಯದ ಸುಮಾರು 2,89,538 ಜನರು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಬಿಹಾರದ ಒಟ್ಟು ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾ 1.55 ರಷ್ಟಿದೆ.
ಕುಶ್ವಾಹ ಸಮುದಾಯದ ಶೇಕಡಾ 2.04, ಕುರ್ಮಿಯ ಶೇಕಡಾ 3.11, ಟ್ರೇಡ್ಸ್‌ಮ್ಯಾನ್ನ ಶೇಕಡಾ 1.96, ಸುರ್ಜಾಪುರಿ ಮುಸ್ಲಿಮರಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 0.63, ಭಾಂತ್ ಶೇಕಡಾ 4.21 ಮತ್ತು ಮಲಿಕ್ ಮುಸ್ಲಿಮರಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 1.39 ರಷ್ಟು ಜನರು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಫೋರ್ಬ್ಸ್‌ನ 2023ರ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ನಾಲ್ವರು ಭಾರತೀಯರು

ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಕುಟುಂಬಗಳ ವಸತಿ ಸ್ಥಿತಿ
ಇನ್ನೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಸಂಶೋಧನೆಯೆಂದರೆ 50 ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಬಿಹಾರಿಗಳು ರಾಜ್ಯದ ಹೊರಗೆ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಜೀವನ ಸಾಗಿಸುತ್ತಿರುವವರು ಸುಮಾರು 46 ಲಕ್ಷದಷ್ಟಿದ್ದರೆ ಇನ್ನೂ 2.17 ಲಕ್ಷ ಜನರು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಬೇರೆ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಸಂಗ ಮಾಡುತ್ತಿರುವವರು ಸುಮಾರು 5.52 ಲಕ್ಷದಷ್ಟಿದ್ದರೆ, ಸುಮಾರು 27,000 ಮಂದಿ ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ರಾಜ್ಯದ ಒಟ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ OBCಗಳು ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳು (EBC ಗಳು) 60 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಮೇಲ್ಜಾತಿಗಳು ಸುಮಾರು 10 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement