ಉತ್ಖನನದ ವೇಳೆ ಟರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಯ್ತು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಬ್ರೆಡ್ ; ಇದು 8,600 ವರ್ಷಗಳ‌ ಹಿಂದಿನ ಬ್ರೆಡ್‌…!

ಒಂದು ಅದ್ಭುತ ಆವಿಷ್ಕಾರದಲ್ಲಿ, ಟರ್ಕಿಯ ಪುರಾತತ್ತ್ವಜ್ಞರು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಪುರಾತನ ಬ್ರೆಡ್ ಎಂದು ನಂಬುವುದನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ 8600 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಿಂದಿನದು ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಇದು ದಕ್ಷಿಣ ಟರ್ಕಿಯ ಕೊನ್ಯಾ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಸ್ಥಳವಾದ ಕ್ಯಾಟಲ್‌ಹೋಯುಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ಖನನ ಮಾಡುವಾಗ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ.
ಬ್ರೆಡ್ ನ ಅವಶೇಷವು “ಮೆಕನ್ 66” ಎಂಬ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಭಾಗಶಃ ನಾಶವಾದ ಒವನ್ ರಚನೆಯ ಬಳಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಇದು ಪ್ರಾಚೀನ ಮಣ್ಣಿನ ಇಟ್ಟಿಗೆ ಗೂಡಿನಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿದೆ. ಟರ್ಕಿಯ ನೆಕ್‌ಮೆಟಿನ್ ಎರ್ಬಕನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಕೇಂದ್ರದ (ಬಿಐಟಿಎಎಂ) ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಬ್ರೆಡ್ ದುಂಡಗಿನ, ಸ್ಪಂಜಿನ ಅವಶೇಷದಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಮೂಲಕ ಇದನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಅವಶೇಷವು ಕ್ರಿಸ್ತಪೂರ್ವ 6600 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಿಂದಿನ (8600 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು) ಬೇಯಿಸದ, ಹುದುಗಿಸಿಟ್ಟ ಬ್ರೆಡ್ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು CNN ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

“ಕ್ಯಾಟಲ್‌ಹೋಯುಕ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಇದು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಬ್ರೆಡ್ ಎಂದು ನಾವು ಹೇಳಬಹುದು” ಎಂದು ಉತ್ಖನನ ನಿಯೋಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿಯ ಅನಾಡೋಲು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಲಿ ಉಮುಟ್ ಟರ್ಕ್‌ಕನ್ ಬುಧವಾರ ಟರ್ಕಿಯ ಸರ್ಕಾರಿ ಸುದ್ದಿ ಔಟ್‌ಲೆಟ್ ಅನಾಡೋಲು ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
“ಇದು ಬ್ರೆಡ್‌ನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ತುಣುಕಾಗಿದೆ. ಅದನ್ನು ಬೇಯಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಹುದುಗಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಒಳಗೆ ಪಿಷ್ಟಗಳೊಂದಿಗೆ ಇಂದಿನವರೆಗೂ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿದೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಈ ರೀತಿ ಪರಾತನವಾದ ಬ್ರೆಡ್‌ ಸಿಕ್ಕಿದ ಮತ್ತೊಂದು ಉದಾಹರಣೆ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಸೂಕ್ಷ್ಮದರ್ಶಕ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ತಂಡದ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿತು. ಸ್ಕ್ಯಾನಿಂಗ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನ್ ಸೂಕ್ಷ್ಮದರ್ಶಕದ ಚಿತ್ರಗಳು ಇದರಲ್ಲಿನ ಗುರುತಿಸಬಹುದಾದ ಪಿಷ್ಟದ ಕಣಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದವು. ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಬ್ರೆಡ್‌ ಬಗೆಗಿನ ಸತ್ಯಾಸತ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ “ನಮ್ಮ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಟರ್ಕಿಯ ಗಾಜಿಯಾಂಟೆಪ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಸಾಲಿಹ್ ಕವಾಕ್ ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಬ್ರೆಡ್‌ ತಯಾರಿಸಲು ತಯಾರಿಸಲು ಹಿಟ್ಟು ಮತ್ತು ನೀರನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಇದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಅದನ್ನು ಒಲೆಯ ಬಳಿ ತಯಾರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಜಗತ್ತಿಗೆ ಉತ್ತೇಜಕ ಆವಿಷ್ಕಾರವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಕವಾಕ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಗೂಡಿನ ರಚನೆಯನ್ನು ಆವರಿಸಿರುವ ಜೇಡಿಮಣ್ಣಿನ ತೆಳುವಾದ ಪದರವು ಮರ ಮತ್ತು ಬ್ರೆಡ್‌ನಂತಹ ಸಾವಯವ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಸಂರಕ್ಷಕವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಟರ್ಕ್‌ಕನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಕ್ಯಾಟಲ್‌ಹೋಯುಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರುವ 39 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಮರಗಳು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯವು. ಇದು ಯುನೆಸ್ಕೊ (UNESCO) ವಿಶ್ವ ಪರಂಪರೆಯ ತಾಣವಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 8.000 ಜನರು ನವಶಿಲಾಯುಗದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ 10,000 BC (ಕ್ರಿಸ್ತಪೂರ್ವ) ಮತ್ತು 2,000 BC ನಡುವೆ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. BITAM ಪ್ರಕಾರ, ಇದು ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ನಗರೀಕರಣದ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.
ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಸೈಟ್ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ವಸತಿ ವಿನ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಗೋಡೆಯ ವರ್ಣಚಿತ್ರಗಳಂತಹ ವ್ಯಾಪಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹಲವಾರು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿವೆ. ಯುನೆಸ್ಕೊ (UNESCO) ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನ ಪ್ರಕಾರ, ಇದು “ನವಶಿಲಾಯುಗದ ಸಮುದಾಯದ ಆರಂಭಿಕ ನೆಲೆಸಿದ ಕೃಷಿ ಜೀವನವನ್ನು ದಾಖಲಿಸುವ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ಮಾನವ ವಸಾಹತುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement