ವೀಡಿಯೊ…| ಉಡಾವಣೆಯಾದ ಕೆಲವೇ ಸೆಕೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡು ಬೆಂಕಿ ಉಂಡೆಯಾದ ಜಪಾನಿನ ಮೊದಲ ಖಾಸಗಿ ಉಪಗ್ರಹ

ಟೋಕಿಯೊ: ಜಪಾನಿನ ಕಂಪನಿಯೊಂದು ತಯಾರಿಸಿದ ರಾಕೆಟ್ ಬುಧವಾರ ಉಡಾವಣೆಯಾದ ಕೆಲವೇ ಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡಿತು.
ಸುದ್ದಿ ಪ್ರಸಾರಕ ಎನ್‌ಎಚ್‌ಕೆ ಉರಿಯುತ್ತಿರುವ ರಾಕೆಟ್‌ ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ.
ಟೋಕಿಯೋ ಮೂಲದ ಸ್ಟಾರ್ಟ್ಅಪ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಒನ್ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಉಪಗ್ರಹವನ್ನು ಕಕ್ಷೆಗೆ ಸೇರಿಸುವ ಮೊದಲ ಜಪಾನಿನ ಖಾಸಗಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರವಾಗುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು.
ಅದರ 18 ಮೀಟರ್ (60-ಅಡಿ) ಘನ-ಇಂಧನ ಕೈರೋಸ್ ರಾಕೆಟ್ ಪಶ್ಚಿಮ ಜಪಾನ್‌ನ ವಕಯಾಮಾ ಪ್ರಿಫೆಕ್ಚರ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್‌ನ ಸ್ವಂತ ಲಾಂಚ್ ಪ್ಯಾಡ್‌ನಿಂದ ಸರ್ಕಾರಿ ಪರೀಕ್ಷಾ ಉಪಗ್ರಹವನ್ನು ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಿತು. ಆದರೆ ಉಡಾವಣೆಯಾದ ಕೆಲವೇ ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ನಂತರ, ರಾಕೆಟ್ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡು ಬೆಂಕಿ ಜ್ವಾಲೆಯ ಚೆಂಡಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿತವಾಯಿತು, ಉಡಾವಣಾ ಪ್ಯಾಡ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕಪ್ಪು ಹೊಗೆ ಆವರಿಸಿತು. ಅವಶೇಷಗಳು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪರ್ವತ ಇಳಿಜಾರುಗಳ ಮೇಲೆ ಬೀಳುತ್ತಿರುವುದು ಕಂಡುಬಂದಿತು.

“ಈ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ” ಎಂದು ಸ್ಪೇಸ್ ಒನ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಉಡಾವಣೆಯಾದ ಸುಮಾರು 51 ನಿಮಿಷಗಳ ನಂತರ ಉಪಗ್ರಹವನ್ನು ಕಕ್ಷೆಗೆ ಸೇರಿಸುವ ಭರವಸೆಯನ್ನು ಕೈರೋಸ್ ಹೊಂದಿತ್ತು. ಈ ವೈಫಲ್ಯವು ಸಂಭಾವ್ಯ ಲಾಭದಾಯಕ ಉಪಗ್ರಹ-ಉಡಾವಣಾ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಜಪಾನ್‌ನ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ಸಣ್ಣಮಟ್ಟಿನ ಹೊಡೆತವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಕ್ಯಾನನ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್, IHI ಏರೋಸ್ಪೇಸ್, ನಿರ್ಮಾಣ ಸಂಸ್ಥೆ ಶಿಮಿಜು ಮತ್ತು ಜಪಾನ್‌ನ ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಪ್ರಮುಖ ಜಪಾನೀಸ್ ಟೆಕ್ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ತಂಡದಿಂದ ಸ್ಪೇಸ್ ಒನ್ ಅನ್ನು 2018 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು.
ಕಳೆದ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಜಪಾನಿನ ರಾಕೆಟ್ ಎಂಜಿನ್ ಉಡಾವಣೆಯಾದ ಸುಮಾರು 50 ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡಿತ್ತು. ಘನ-ಇಂಧನ ಎಪ್ಸಿಲಾನ್ ಎಸ್ ಎಪ್ಸಿಲಾನ್ ರಾಕೆಟ್‌ನ ಸುಧಾರಿತ ಆವೃತ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಹಿಂದಿನ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲು ವಿಫಲವಾಗಿತ್ತು.

ಮಾರ್ಚ್ 2023 ರಲ್ಲಿ ಟೋಕಿಯೊ ತನ್ನ ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯ H3 ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡುವ ಎರಡನೇ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಲಿಫ್ಟ್‌ಆಫ್ ನಂತರ ವಿಫಲಗೊಂಡ ನಂತರ ಅದು ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡಿತ್ತು.
ವೈಫಲ್ಯಗಳ ನಂತರ ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಜಪಾನ್‌ನ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಹೊಸ ಫ್ಲ್ಯಾಗ್‌ಶಿಪ್ ರಾಕೆಟ್ H3 ಗಾಗಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಉ
ನೈರುತ್ಯ ಜಪಾನ್‌ನ ತನೆಗಾಶಿಮಾ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ H3 ಉಡಾವಣೆಗೊಂಡಿತ್ತು. ಇದನ್ನು ಸ್ಪೇಸ್‌ಎಕ್ಸ್‌ನ ಫಾಲ್ಕನ್ 9 ಗೆ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಯಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ದಿನ ಚಂದ್ರನ ನೆಲೆಗಳಿಗೆ ಸರಕುಗಳನ್ನು ತಲುಪಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement