ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್‌, ಗಾಜಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಬದುಕುವ ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕು: ಐಐಟಿ ಸಂಶೋಧನೆ

ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕು ಕಾಗದ ಹಾಗೂ ಬಟ್ಟೆಗೆ ಹೋಲಿಕೆ ಮಾಡಿದರೆ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್‌ ಹಾಗೂ ಗಾಜಿನ ಮೇಲ್ಮೈ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಬದುಕುಳಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಇಂಡಿಯನ್‌ ಇನ್ಸ್‌ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ ಆಫ್‌ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ (ಐಐಟಿ) ಬಾಂಬೆ ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರದ ಸಂಶೋಧನಾ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡ ಪ್ರಬಂಧದಲ್ಲಿ ಈ ಮಹತ್ವದ ವಿಷಯವನ್ನು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗಾಜು ಹಾಗೂ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್‌ ಮೇಲೆ ಕೊವಿಡ್‌-೧೯ ಸೋಂಕು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಬದುಕುಳಿಯಬಲ್ಲದು. ಕೋವಿಡ್‌ ಸೋಂಕು ಉಸಿರು ಹಾಗೂ ಲಾಲಾರಸದಿಂದ ಹರಡುತ್ತದೆ.
ವೈರಸ್ ಗಾಜಿನ ಮೇಲೆ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಮತ್ತು ಸ್ಟೇನ್ಲೆಸ್ ಸ್ಟೀಲ್ನಲ್ಲಿ ಏಳು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಬದುಕಬಲ್ಲದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ವೈರಸ್ ಕ್ರಮವಾಗಿ ಕಾಗದ ಮತ್ತು ಬಟ್ಟೆಯ ಮೇಲೆ ಕೇವಲ ಮೂರು ಗಂಟೆ ಮತ್ತು ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್‌ ಹಾಗೂ ಗಾಜಿನ ಮೇಲೆ ಸೋಂಕು ಎರಡು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಜೀವಂತವಾಗಿ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿತ್ತು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ನಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಚೇರಿಗಳಲ್ಲಿನ ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳು, ಗಾಜಿನ, ಸ್ಟೇನ್‌ಲೆಸ್ ಸ್ಟೀಲ್, ಅಥವಾ ಲ್ಯಾಮಿನೇಟೆಡ್ ಮರದಂತಹ ವಸ್ತುಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಸ್ಪರ್ಶದಿಂದ ಸೋಂಕಿನ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳನ್ನು ಬಟ್ಟೆಗಳಿಂದ ಮುಚ್ಚಬೇಕು ಎಂದು ಐಐಟಿ ಬಾಂಬೆಯ ಪ್ರಬಂಧ ಲೇಖಕ ಸಂಘಮಿತ್ರೋ ಚಟರ್ಜಿ ಹೇಳಿದರು.
ರೋಗ ಹರಡುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಉದ್ಯಾನವನಗಳು, ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಲ್‌ಗಳು, ರೆಸ್ಟೋರೆಂಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ರೈಲ್ವೆ ಅಥವಾ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣ ಕಾಯುವ ಸಭಾಂಗಣಗಳಂತಹ ಆಸನಗಳನ್ನು ಬಟ್ಟೆಯಿಂದ ಮುಚ್ಚಬಹುದು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಐಐಟಿ ಬಾಂಬೆಯ ಜನನಿ ಮುರಳೀಧರನ್, ಅಮಿತ್ ಅಗ್ರವಾಲ್ ಮತ್ತು ರಜನೀಶ್ ಭರದ್ವಾಜ್ ಸೇರಿದಂತೆ ತಂಡವು ಇದನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದೆ. ಶಾಲೆಗಳನ್ನು ಪುನಃ ತೆರೆಯಲು ಅಥವಾ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಕರೆನ್ಸಿ ನೋಟ್ ವಹಿವಾಟಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸುರಕ್ಷಿತ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಈ ಸಂಶೋಧನೆ ಪೂರಕವಾಗಬಹುದು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹಜ್ ಯಾತ್ರೆ ವೇಳೆ ಶಾಖದ ಅಲೆಯಿಂದಾಗಿ 68 ಭಾರತೀಯರು ಸೇರಿ 1000ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಾವು ; ವರದಿ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement