ಅವಿಜಿತ್ ರಾಯ್ ಹತ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣ: ಬಾಂಗ್ಲಾದಲ್ಲಿ ಐವರು ಭಯೋತ್ಪಾದಕರಿಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ

 

2015ರಲ್ಲಿ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಮೂಲದ ಅಮೆರಿಕ ಬ್ಲಾಗರ್ ಅವಿಜಿತ್ ರಾಯ್ ಅವರ ಹತ್ಯೆಗೈದ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಪರಾರಿಯಾಗಿರುವ ಸೇನಾ ಮೇಜರ್ ಸೇರಿದಂತೆ ನಿಷೇಧಿತ ಇಸ್ಲಾಮಿಸ್ಟ್ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಗುಂಪಿನ ಐವರು ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ಮತ್ತು ಆರನೇ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಫೆಬ್ರವರಿ 26, 2015 ರಂದು ಡಾಕಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪುಸ್ತಕ ಮೇಳ ತೊರೆದ ನಂತರ 42 ವರ್ಷದ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ಮೂಲದ ಯುಎಸ್ ಪ್ರಜೆ ರಾಯ್ ಅವರನ್ನು ಇಸ್ಲಾಮಿಸ್ಟ್ ಉಗ್ರರು ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಈ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಅವರ ಪತ್ನಿ ರಫೀದಾ ಅಹ್ಮದ್ ಕೂಡ ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದರು.
ರಾಯ್ ಅವರು ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವನ್ನು ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ಟೀಕಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.
ಡಾಕಾದ ಭಯೋತ್ಪಾದನಾ ನಿಗ್ರಹ ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿಯ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ಮೊಜಿಬುರ್ ರಹಮಾನ್ ರಾಯ್ ಕೊಲೆ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಪರಾರಿಯಾದ ಸೇನಾ ಪ್ರಮುಖ ಸಯೀದ್ ಜಿಯಾಲ್ ಹಕ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಐದು ಉಗ್ರರಿಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅಲ್ಲಿನ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಬಿಡಿ ನ್ಯೂಸ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಅಪರಾಧಿ ಸಫಿಯೂರ್ ರಹಮಾನ್ ಫರಾಬಿಗೆ ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಮರಣದಂಡನೆ ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾದ ಐದು ಅಪರಾಧಿಗಳಲ್ಲಿ ನಾಲ್ವರು ಮೊಮ್ಮಲ್ ಹುಸೇನ್ ಅಲಿಯಾಸ್ ಸೈಮನ್ ಅಲಿಯಾಸ್ ಶಹರಿಯಾರ್, ಅಬು ಸಿದ್ದಿಕ್ ಸೊಹೆಲ್ ಅಲಿಯಾಸ್ ಸಾಕಿಬ್ ಅಲಿಯಾಸ್ ಸಾಜಿದ್ ಅಲಿಯಾಸ್ ಶಹಾಬ್, ಅರಾಫತ್ ರಹಮಾನ್ ಮತ್ತು ಅಕ್ರಮ್ ಹೊಸೇನ್ ಅಲಿಯಾಸ್ ಅಬೀರ್. ಮೇಜರ್ ಹಕ್ ಅವರನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಅಬೀರ್ ಕೂಡ ಪರಾರಿಯಾಗಿದ್ದಾನೆ.
ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಈ ಅಪರಾಧಿಗಳಿಗೆ ತಲಾ 50,000 ದಂಡ ವಿಧಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಜೊತೆಗೆ ಅವರಿಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಿದರು. ರಾಯ್ ಅವರ ಪ್ರಕಾಶಕ ಫೈಸಲ್ ಅರೆಫಿನ್ ಡಿಪನ್ ಅವರನ್ನು ಕೊಂದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ ರಹಮಾನ್ ಅವರು ಎಂಟು ಜನರಿಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಿದ ತೀರ್ಪು ಹೊರಬಿದ್ದಿದೆ.
ಜಗ್ರಿಟಿ ಪಬ್ಲಿಷರ್ಸ್‌ನ ಮಾಲೀಕರಾದ ಡಿಪನ್‌ನನ್ನು ರಾಯ್‌ನ ಹತ್ಯೆಯ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳ ನಂತರ 2015 ರ ನವೆಂಬರ್ 31 ರಂದು ಕೇಂದ್ರ ಡಾಕಾದ ಶಹಬಾಗ್ ಪ್ರದೇಶದ ಅವರ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತು.
ಎಂಟು ಮಂದಿ ಆರೋಪಿಗಳಲ್ಲಿ ಆರು ಮಂದಿ ಅನ್ಸಾರ್ ಅಲ್ಲಾ ಇಸ್ಲಾಂ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಗುಂಪಿಗೆ ಸೇರಿದವರಾಗಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಅನ್ಸಾರುಲ್ಲಾ ಬಾಂಗ್ಲಾ ತಂಡ (ಎಬಿಟಿ) ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ನಾಸ್ತಿಕ ಬ್ಲಾಗರ್ ಹತ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಎಬಿಟಿಯನ್ನು 2015 ರ ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಇಬ್ಬರು ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಲಾಯಿತು.
ರಾಯ್ ಹತ್ಯೆಯ ಸಿಸಿಟಿವಿ ದೃಶ್ಯಾವಳಿಗಳು, ಆರೋಪಿಗಳ ವಿಡಿಯೋ ಹೇಳಿಕೆಗಳು, ಅವರ ತಪ್ಪೊಪ್ಪಿಗೆ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್‌ಗಳಿಂದ ಎಸ್‌ಎಂಎಸ್ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿ ಪ್ರಾಸಿಕ್ಯೂಷನ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಸಲ್ಲಿಸಿತು.
2016 ರ ಕೆಫೆ ದಾಳಿಯು ಉಗ್ರರ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಭೀಕರವಾಗಿದ್ದು, 17 ವಿದೇಶಿಯರು ಸೇರಿದಂತೆ 22 ಜನರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದರು, ಇದು ಜಾಗತಿಕ ಕೋಲಾಹಲಕ್ಕೆ ನಾಂದಿ ಹಾಡಿತು ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ತರುವಾಯ ಎಂಟು ಶಂಕಿತರಲ್ಲಿ ಏಳು ಮಂದಿಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಿತ್ತು..

 

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement