ನಾಸಿಕ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸೋರಿಕೆ ಘಟನೆ: ಜನರು ಸತ್ತವರ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು, ತಮ್ಮ ರಕ್ತಸಂಬಂಧಿಗಳನ್ನು ಬದುಕಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು….

ಜನರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಬದುಕಿಸಲು ಅಥವಾ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಲು ಸತ್ತ ರೋಗಿಗಳ ಹಾಸಿಗೆಯಿಂದ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ನೋಡುವುದು, ಮತ್ತು ತನ್ನ ಸ್ವಂತ ಸಾಯುತ್ತಿರುವ ಅಜ್ಜಿಗೆ ಅದೇ ರೀತಿ ಮಾಡುವುದು “ಅಮಾನವೀಯ” ಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು 23 ವರ್ಷದ ವಿಕಿ ಜಾಧವ್ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಬಗ್ಗೆ ಇಂಡಿಯನ್‌ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ನಾಸಿಕದ ಡಾ ಝಕಿರ್ ಹುಸೇನ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಬುಧವಾರ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮುಖ್ಯ ಶೇಖರಣಾ ಟ್ಯಾಂಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಸೋರಿಕೆಯಾದ ಕಾರಣ ಆಮ್ಲಜನಕ ಪೂರೈಕೆಯಿಂದಾಗಿ ಮೃತಪಟ್ಟ ಕನಿಷ್ಠ 24 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ವಿಕಿ ಜಾಧವ್‌ ಅಜ್ಜಿ, 65 ವರ್ಷದ ಸುಗಂಧಾ ಥೋರತ್ ಸಹ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ.
ಒಂದು ಗಂಟೆಯೊಳಗೆ ಜನರು ನಿಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳ ಮುಂದೆ ಸಾಯುವುದನ್ನು ನೋಡುವುದು ಆಘಾತಕಾರಿ. ಆದರೆ ಸತ್ತ ರೋಗಿಗಳ ಹಾಸಿಗೆಗಳಿಂದ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ಜನರು ಕೂಗುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರನ್ನು ಬದುಕಿಸಲು ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನಾನು ನೋಡುವುದನ್ನು ನನಗೆ ನಿಲ್ಲಿಸಲಾಗಲಿಲ್ಲ. ನಾನೂ ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ ಆದರೆ ಅದು ಪ್ರಯೋಜನವಾಗಲಿಲ್ಲ ಜಾಧವ್ ಹೇಳಿದರು ಎಂದು ಇಂಡಿಯನ್‌ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ವರದಿ ಪ್ರಕಾರ, ಜಾಧವ್ ಅವರು ಅವರ ಅಜ್ಜಿಯನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಲು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 10 ಗಂಟೆಗೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಕಾಲಿಟ್ಟರು.ಥೋರತ್ ಅವರ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಪ್ರಮಾಣ ಕೇವಲ 38 ಕ್ಕೆ ಬಂದಿತ್ತು. ನಿರ್ಣಾಯಕ ಹಂತದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗೊತ್ತಾದಾಗ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಂದಿಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ವಿಕಿ ಜಾಧವ್‌ ಹೇಳಿದ್ದಾನೆ.
ಸಿಸ್ಟಮ್ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾನು ಅವರಿಗೆ ಹೇಳಿದಾಗ ಅವರು ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಹೋದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಸೋರಿಕೆ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದರು. ತಕ್ಷಣವೇ ಮೂರನೇ ಮಹಡಿಯಲ್ಲಿ ಭೀತಿ ಉಂಟಾಯಿತು, ಯಾಕೆಂದರೆ ಅಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಂಭೀರ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಂದಿಗೆ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಜಂಬೋ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಹೊತ್ತು ತರುತ್ತಿದ್ದರು ”ಎಂದು ಜಾಧವ್ ಹೇಳಿದರು.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಜಂಬೊ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳು ಟ್ಯಾಂಕಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಗಾಳಿಯ ಹರಿವಿಗೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಟದ ಬೆಂಬಲದ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ನಿರ್ಣಾಯಕ ರೋಗಿಗಳು ಬದುಕುಳಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.
ವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ದಾದಿಯರು ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ವಾತಾವರಣ ಗೊಂದಲಮಯವಾಗಿತ್ತು. ಏನೋ ತಪ್ಪಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದ ನಂತರ ಸಂಬಂಧಿಕರು ವಾರ್ಡ್‌ಗೆ ಧಾವಿಸಿದರು… ಆಮ್ಲಜನಕ ಮುಗಿದಿದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಾಗ, ನಾನು ಸೇರಿದಂತೆ ಸಂಬಂಧಿಕರು, ಈ ಅಮ್ಲಜನಕದ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ಮೃತಪಟ್ಟ ರೋಗಿಗಳ ಹಾಸಿಗೆಯ ಪಕ್ಕದಿಂದ ಪಡೆಯಲು ಕೂಗಿದರು,ಎಂದು ಜಾಧವ್ ಹೇಳಿದರು.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಅನೇಕರು ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಹಾಸಿಗೆ ಸಮೇತ ರಿಕ್ಷಾ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ವಾಹನಗಳಲ್ಲಿ ಪಕ್ಕದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ನಿತಿನ್ ವೆಲುಕರ್ ಅವರಂತಹ ಕೆಲವರಿಗೆ ಅವರ ಸಹೋದರ ಮತ್ತು ತಾಯಿ ಒಂದೇ ವಾರ್ಡ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದರೂ ಹಾಗೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.
ನನ್ನ ತಾಯಿಯನ್ನು ನಾಳೆ ಡಿಸ್ಚಾರ್ಜ್ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ನನ್ನ ಸಹೋದರ ಪ್ರಮೋದ್ ಅವರನ್ನು ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳ ನಂತರ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಎರಡು ತಾಸುಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಅವರು ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಮನವಿ ಮಾಡುತ್ತಾ ನನ್ನ ಕಣ್ಣುಗಳ ಮುಂದೆ ಸತ್ತರು ಮತ್ತು ನಾನು ಅವರಿಗೆ ಏನೂ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ”ಎಂದು ವೆಲುಕರ್ ತಮ್ಮ 45 ವರ್ಷದ ಸಹೋದರನ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿದರು.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಗಂಭೀರ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಲು ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಆಡಳಿತ ಹೇಳಿದೆ ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹರಿವಿನ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಹಠಾತ್ ನಷ್ಟವು ಗಂಭೀರ ಮಾರಕವಾಯಿತು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.
ನಾವು ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಜಂಬೋ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಡುರಾ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಪಕ್ಕದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ಸಹ ಖರೀದಿಸಲಾಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಿರ್ಣಾಯಕ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹರಿವಿನ ಆಮ್ಲಜನಕಕ್ಕೆ ಈ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ಬದಲಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಅದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಅವರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು, ”ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲು ಇಷ್ಟಪಡದ ದಾದಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು.
ಐದು ದಿನಗಳಿಂದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿದ್ದ ರಾಜೇಶ್ ಕನಡೆ ಅವರಂತಹ ಇತರ 100 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ರೋಗಿಗಳ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಆಸ್ಪತ್ರೆಯು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ. ಸೋರಿಕೆಯಾದ ನಂತರ “ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಭೀತಿ ಇದ್ದಾಗ” ಅವರ ಪತ್ನಿ ಶಾರದಾ ಕನಡೆ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಇದ್ದರು. “ಒಬ್ಬ ನರ್ಸ್ ನನ್ನ ಗಂಡನ ಹಾಸಿಗೆಗೆ ಬಂದು ಭಯಪಡಬೇಡ ಎಂದು ಕೇಳಿದರು. ಅವಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಮೂಲಕ ಅವನಿಗೆ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಕೊಟ್ಟಳು, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ಕಂದಕಕ್ಕೆ ಉರುಳಿದ ಬಸ್, 25 ಜನರು ಸಾವು, 20 ಜನರಿಗೆ ಗಾಯ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement