ಮೇ ತಿಂಗಳಿನಿಂದ 18ರಿಂದ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲು ಭಾರತ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆಯೇ?

18-45 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಶನಿವಾರದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿದೆ. ಆದರೆ ಪಂಜಾಬ್, ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಡ ಮತ್ತು ಕೇರಳ ಸೇರಿದಂತೆ ಕೆಲವು ರಾಜ್ಯಗಳು ಲಸಿಕೆ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿವೆ.

ಮೇ 1 ರಿಂದ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಹೇಗೆ ನಡೆಯುತ್ತದೆ?
ಲಸಿಕೆ ಅಭಿಯಾನದ 3ನೇ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲ ವಯಸ್ಕರಿಗೆ ಮೇ 1 ರಿಂದ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ನೀಡಬಹುದು. ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಕರಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ರಾಜ್ಯಗಳು, ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್‌ಗಳು ಖರೀದಿಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಆದ್ಯತೆಯ ಗುಂಪುಗಳು – ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು, ಮುಂಚೂಣಿ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮತ್ತು 45 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಜನರು – ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಉಚಿತ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ಪಡೆಯುವುದು ಮುಂದುವರಿಯಲಿದೆ. ರಾಜ್ಯಗಳು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಅದನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ಉತ್ಪಾದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಅಥವಾ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಲಸಿಕೆಗಳು ಅದರ ಪ್ರಸ್ತುತ ಚಾಲನೆಗಾಗಿ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತವೆ. ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಕರು ಉಳಿದ ಭಾಗವನ್ನು ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ “ಪೂರ್ವನಿರ್ಧರಿತ ಬೆಲೆಗೆ” ನೀಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ವ್ಯಾಕ್ಸಿನ್‌ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಭಾರತ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆಯೇ?
ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದ್ಯತೆಯ ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕುವ ಪ್ರಸ್ತುತ ಮಾನದಂಡಗಳು ಮತ್ತು ಜಬ್‌ಗಳ ರಫ್ತು ನಿಷೇಧದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಭಾರತವು ರಾಜ್ಯಗಳಾದ್ಯಂತ ಕೊರತೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ. ರಾಜಸ್ಥಾನ, ಪಂಜಾಬ್, ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಡ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಮತ್ತು ಕೇರಳ ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ಕೊರತೆ ದೂರುಗಳು ಬರುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಈ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ರಾಜಕೀಯ ತಿರುವು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಸೀರಮ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಎಸ್‌ಐಐ) ಮತ್ತು ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ವಿಧಿಸುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಲೆಗಳು ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ. ಎಸ್‌ಐಐ ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್‌ ಪ್ರತಿ ಡೋಸ್‌ಗೆ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ 3೦೦ರೂ. ಹಾಗೂ ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಂದ 600ರೂ. ದರ ನಿಗದಿ ಪಡಿಸಿದೆ. ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ‌ಡೋಸ್‌ಗೆ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ 150 ರೂ., ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ 600 ರೂ. ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ 1,200 ರೂ. ಬೆಲೆ ನದಿ ಪಡಿಸಿದೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಲಸಿಕೆ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಎಷ್ಟು?
ಸೇರಮ್‌ ಇನ್ಸ್ಟಿಟೂಟ್‌ ಆಫ್‌ ಇಂಡಿಯಾ (ಎಸ್‌ಐಐ) ತಿಂಗಳಿಗೆ 60-70 ಮಿಲಿಯನ್ ಡೋಸ್ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ತಯಾರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್‌ನ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ತಿಂಗಳಿಗೆ 10 ಮಿಲಿಯನ್ ಡೋಸ್ ಆಗಿದೆ. ಆದರೆ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಇದುವರೆಗೆ 80 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಇನ್ನೂ ಉಳಿದಿದೆ.

ಸರ್ಕಾರವು ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಎಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ?
ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಕರಿಗೆ ಕೇಂದ್ರವು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಎಸ್‌ಐಐ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ತಿಂಗಳಿಗೆ 100 ಮಿಲಿಯನ್ ಡೋಸ್‌ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಜುಲೈ ವೇಳೆಗೆ ಮಾತ್ರ, ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಉತ್ಪಾದನೆ ಹೆಚ್ಚಳವು ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಳಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಕನು ಮೊದಲು ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಜೂನ್ ವೇಳೆಗೆ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸುತ್ತಾನೆ, ನಂತರ ಅದನ್ನು ಆಗಸ್ಟ್ ವೇಳೆಗೆ ತಿಂಗಳಿಗೆ 60-70 ಮಿಲಿಯನ್ ವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ವೇಳೆಗೆ 100 ಮಿಲಿಯನ್ ಡೋಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತದೆ. ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್ ವಿ ಲಸಿಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಪೂರೈಕೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಸರಾಗವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ವಿಸ್ತರಣೆ ಸಾಕಷ್ಟು ತ್ವರಿತವಾಗುವುದೇ?
ಗಡುವನ್ನು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯಂತೆ ತೋರುತ್ತದೆ. ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್‌ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸ್ಕೇಲ್-ಅಪ್‌ನ ಟೈಮ್‌ಲೈನ್ ಹ್ಯಾಫ್‌ಕೈನ್ ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಸ್ಥಾವರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು 12 ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ಬಯಸಿದೆ. ಆದರೆ ಕೇವಲ ಆರು ತಿಂಗಳು ಮಾತ್ರ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಮತ್ತು ಕೊವೊವಾಕ್ಸ್ ಉಡಾವಣೆಯ ಎಸ್‌ಐಐ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ವಿಸ್ತರಣೆ ಈಗಾಗಲೇ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳು ವಿಳಂಬವಾಗಿದೆ. C ಝೈಕೋವ್-ಡಿ ಅನ್ನು ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಜೈವಿಕ ಇ ಇನ್ನೂ 3 ನೇ ಹಂತದ ಪ್ರಯೋಗಕ್ಕೆ ಮುಂದಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಯೋಜನೆ ಭಾರತವು ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಘಾತೀಯ ಉಲ್ಬಣ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ