400 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಜಾರ್ಜಿಯಾ ರಾಣಿ ಕೆಟೆವಾನ್ ಸಾವಿನ ರಹಸ್ಯ ಭೇದಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು..!

ಪರ್ಷಿಯಾದ ಚಕ್ರವರ್ತಿ, ಷಾ ಅಬ್ಬಾಸ್ ಜಾರ್ಜಿಯಾದ ರಾಣಿ ಸೇಂಟ್‌ ಕೆಟೆವಾನ್ ಅವಳನ್ನು 1624 ರಲ್ಲಿ ಕೊಲೆ ಮಾಡಿದ್ದಾನೆಯೇ? ಲಭ್ಯವಿರುವ ಸಾಹಿತ್ಯಿಕ ಮೂಲಗಳು 400 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಜಾರ್ಜಿಯಾ ರಾಣಿ ಸೇಂಟ್‌ ಕೆಟೆವಾನ್ ಅವಳನ್ನು ಕೊಲೆ ಮಾಡಿರುವುದನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿವೆ..!
ಸುಮಾರು 400 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ತ್ವಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಆಣ್ವಿಕ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಇತಿಹಾಸಕಾರ ಎಸ್ಕಾಂಡರ್ ಬೇಗ್ ಮುನ್ಷಿಯವರ ಖಾತೆಯನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸಲು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿದರು, ರಾಣಿಯನ್ನು ಕತ್ತು ಹಿಸುಕಿ ನಗರದಲ್ಲಿ ಹೂಳಲಾಯಿತು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಔಟ್‌ಲುಕ್‌ ಇಂಡಿಯಾ.ಕಾಮ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
, ಆದಾಗ್ಯೂ ಇರಾನಿಯರು ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ದೇಶದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಬುದ್ಧ ಆಡಳಿತಗಾರರಲ್ಲಿ ಶಾ ಅಬ್ಬಾಸ್ ಅವರನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಜುಲೈ 9 ರಂದು, ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಎಸ್.ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರು ರಾಣಿಯ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಜಾರ್ಜಿಯಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಮಂತ್ರಿಗೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದಾಗ, ಈ ಘಟನೆಯು ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಮಹತ್ವದ ಸಂಗತಿಗೆ ದಾರಿಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು. ಅಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಆಣ್ವಿಕ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ರಾಣಿಯ ಹತ್ಯೆಯ ಪುರಾವೆಗಳ ಸಾಹಿತ್ಯದ ಚೂರುಗಳನ್ನು ಮನವರಿಕೆಯಂತೆ ದೃಢಪಡಿಸಿದರು.
ಇದು ನಮಗೆ ನಿಯೋಜಿಸಲಾದ ಸವಾಲಿನ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮುಗಿಸಲು ನಾವು ಸುಮಾರು ಒಂದು ವರ್ಷ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಸೆಲ್ಯುಲಾರ್ ಮತ್ತು ಮಾಲಿಕ್ಯೂಲರ್ ಬಯಾಲಜಿ (ಸಿಸಿಎಂಬಿ) ಮುಖ್ಯ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಕೆ. ತಂಗರಾಜ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ವರದಿ ಪ್ರಕಾರ, ಜಾರ್ಜಿಯಾ ಮತ್ತು ಇರಾನ್ ಎಂಬ ಎರಡು ದೇಶಗಳ ಐತಿಹಾಸಿಕ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಹೇಗೆ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಇದು ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಕಥೆಯಾಗಿದೆ. 1613 ರಲ್ಲಿ ಪರ್ಷಿಯಾದ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಜಾರ್ಜಿಯನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡನು ಮತ್ತು ಇರಾನ್‌ನ ನೈರುತ್ಯ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿರುವ ಶಿರಾಜ್ ಎಂಬ ನಗರದಲ್ಲಿ ರಾಣಿಯನ್ನು ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸೆರೆಯಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದ ಎಂದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪಠ್ಯ ಹೇಳುತ್ತದೆ. 1624 ರಲ್ಲಿ, ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ನಂಬಿಕೆಗೆ ಮತಾಂತರಗೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಅವನ ಜನಾನಾಕ್ಕೆ ಸೇರುವ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಅವಳು ನಿರಾಕರಿಸಿದಾಗ, ಅವಳನ್ನು ಹಿಂಸಿಸಲಾಯಿತು.
ಅವಳ ಸಾವಿಗೆ ಒಂದು ವರ್ಷದ ಮೊದಲು, ಇಬ್ಬರು ಅಗಸ್ಟಿನಿಯನ್ ಪುರೋಹಿತರು ಮಿಷನ್ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಶಿರಾಜಿಗೆ ಆಗಮಿಸಿದ್ದರು. ಅವರು ರಾಣಿ ಜೊತೆ ಹೇಗೋ ಸಂಪರ್ಕ ಸಾಧಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವಳ ತಪ್ಪೊಪ್ಪಿಗೆ ಪಡೆದರು. ಅವಳನ್ನು ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಿದ ನಂತರ, ಅವರು ಸಮಾಧಿಯನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದರು ಮತ್ತು ಅವಳ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು 1624 ರಿಂದ 1627 ರ ವರೆಗೆ ಯಾರಿಗೂ ತಿಳಿಯದಂತೆ ಮರೆಮಾಚಿದ್ದರು.
ಅವಳ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಡಲು, ಅವರು ದೇಹದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳನ್ನು ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಹುದುಗಿಸಿ ಇಟ್ಟರು.. ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಘಟನೆಗಳಲ್ಲಿ, ರಾಣಿಯ ಬಲಗೈಯನ್ನು ಹಳೆಯ ಗೋವಾದ ಸೇಂಟ್ ಅಗಸ್ಟಿನಿಯನ್ ಕಾನ್ವೆಂಟ್‌ಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ದು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಇಡಲಾಯಿತು.
ಅವಶೇಷಗಳ ಸ್ಥಳವನ್ನು ದಾಖಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ಚರ್ಚಿನ ನವೀಕರಣ ಮತ್ತು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣವು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಬದಲಾಯಿಸಿತು ಮತ್ತು ನಿಖರವಾದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲು ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲನ್ನು ಒಡ್ಡಿತು.
ಜಾರ್ಜಿಯಾ ಜನರಿಗೆ ರಾಣಿಯ ಅವಶೇಷವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದ್ದರಿಂದ, ಅಂದಿನ ಸೋವಿಯತ್ ಯೂನಿಯನ್ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ನಂತರ ಜಾರ್ಜಿಯನ್ ಸರ್ಕಾರವು ಯುಎಸ್ಎಸ್ಆರ್‌ ನಿಂದ ಬೇರ್ಪಟ್ಟಾಗ, ರಾಣಿಯ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವಂತೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ವಿನಂತಿಸಿತು.
ಹುಡುಕಾಟವು 1980ರ ದಶಕದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅದರ ನಡುವೆ ವಿರಾಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರಿಯಿತು. ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಯತ್ನದ ನಂತರ, ಸ್ಥಳೀಯ ಇತಿಹಾಸಕಾರರು ಮತ್ತು ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಗೋವಾ ವೃತ್ತದ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಸಮೀಕ್ಷೆ (ಎಎಸ್‌ಐ) 2004 ರಲ್ಲಿ ಸಾಹಿತ್ಯಿಕ ಮೂಲಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಚರ್ಚ್‌ನ ನೆಲದ ನಕ್ಷೆಯನ್ನು ಸಹಯೋಗಿಸಿ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಿದರು.
ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಹುಡುಕಾಟದ ನಂತರ, ಅವರು ಕ್ಯೂಕೆಟಿ 1 ಎಂದು ನೋಂದಾಯಿಸಿದ ಉದ್ದನೆಯ ತೋಳಿನ ಮೂಳೆಯನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದರು. ಉತ್ಖನನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಇತರ ಎರಡು ಮೂಳೆ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಸಹ ಕಂಡುಕೊಂಡರು (ಕ್ಯೂಕೆಟಿ 2 ಮತ್ತು ಕ್ಯೂಕೆಟಿ 3).
ಕ್ಯೂಕೆಟಿ 1 ಅವಶೇಷಗಳು ರಾಣಿ ಕೆಟೆವನ್ ಅವಶೇಷಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದು ಪುರಾತತ್ವ ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮಾಹಿತಿಯು ದೃಢ ಪಡಿಸಿದರೂ, ಮುಂದಿನ ಸವಾಲು ಅವಳ ಗುರುತನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ದೃಢಪಡಿಸುವುದಾಗಿತ್ತು. ಅಲ್ಲದೆ, ಅವರು ಕ್ಯೂಕೆಟಿ 2 ಮತ್ತು ಕ್ಯೂಕೆಟಿ 3 ಎಂಬ ಎರಡು ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಬೇಕಾಯಿತು.
ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಸಿಸಿಎಂಬಿಯಿಂದ ಆಣ್ವಿಕ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾದ ಕೆ.ತಂಗರಾಜ್ ಮತ್ತು ನೀರಜ್ ರಾಯ್ ಮತ್ತು ಎಸ್ಟೋನಿಯನ್ ಬಯೋಸೆಂಟರ್‌ನ ಜ್ಞಾನೇಶ್ವರ್ ಚೌಬೆ, ಎಸ್ಟೋನಿಯಾ QKT 1, QKT 2 ಮತ್ತು QKT 3ರ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯದ ಡಿಎನ್‌ಎಯನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುವಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದರು.
ಹಿಂದೆ, ಹಿಮಾಲಯ ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿರುವ ರೂಪ್‌ ಕುಂಡ್ ಸರೋವರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ನಾವು 800 ರಿಂದ 2000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಮಾನವ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರವನ್ನು ಡಿಎನ್ಎ ಅನುಕ್ರಮಗೊಳಿಸಿದ್ದೇವೆ ಆದರೆ ಸುಮಾರು 350 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ರಾಣಿಯ ಈ ಅವಶೇಷಗಳ ಡಿಎನ್‌ಎಯನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯುವಷ್ಟು ಸವಾಲಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ತಂಗರಾಜ್ ಹೇಳಿದರು.
ರೂಪ್‌ ಕುಂಡ್‌ ಸರೋವರವು ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ರಾಣಿಯ ಅವಶೇಷಗಳು ಗೋವಾನ್ ಚರ್ಚಿನಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಆರ್ದ್ರ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಇಷ್ಟು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಸಿಲೋಸ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮಲಗಿದ್ದವು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಎಲ್ಲ ಸವಾಲುಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಅವರು ಡಿಎನ್‌ಎಯನ್ನು ಹೊರತೆಗೆದರು ಮತ್ತು ಸಿಸಿಎಂಬಿ ಡೇಟಾ ಬ್ಯಾಂಕಿನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಭಾರತೀಯರ 22,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಡಿಎನ್‌ಎ ಅನುಕ್ರಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಅದನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದರು. ಆದರೆ ಅದು ಯಾರೊಂದಿಗೂ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗಲಿಲ್ಲ.
ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, QKT 2 ಮತ್ತು QKT 3 ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭಾರತದ ವಿವಿಧ ಜನಾಂಗಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
ಹೀಗಾಗಿ ಮುಂದಿನ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ, ಜಾರ್ಜಿಯಾದ ಜನರ ಕೆಲವು ಡಿಎನ್‌ಎ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೊಳಿಸಲು ಅವರು ಎಎಸ್‌ಐಗೆ ವಿನಂತಿಸಿದರು. ಅಂತಹ 33 ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅದೃಷ್ಟವಶಾತ್, 33 ರಲ್ಲಿ ಎರಡು ಕ್ಯೂಕೆಟಿ 1 ರ ಡಿಎನ್‌ಎಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಕ್ಯೂಕೆಟಿ 1 ರ ಡಿಎನ್‌ಎ ಮಾದರಿಯು ಹೆಣ್ಣಿನದ್ದಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರ ತಂಡವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.
“ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಮೂರು ವಿಷಯಗಳು – (ಎ) ಸ್ತ್ರೀ ಡಿಎನ್‌ಎ, (ಬಿ) ಜಾರ್ಜಿಯನ್ ಮೂಲದ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ತಳೀಯವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು (ಸಿ) 20,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಭಾರತೀಯ ಡಿಎನ್‌ಎಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾಗಿ ಈ ಅವಶೇಷಗಳು ಜಾರ್ಜಿಯಾದ ರಾಣಿ ಕೆಟೆವಾನಿಗೆ ಸೇರಿದವು ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ಸಾಕು ಎಂದು ಮೂರು ಅವಶೇಷಗಳ ವಂಶಾವಳಿಯ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಚೌಬೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಎಲ್ಸೆವಿಯರ್ ಜರ್ನಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ 2014 ರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಕೂಡಲೇ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಬಂಧವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಜಾರ್ಜಿಯಾ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸುವ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಸುಮಾರು ಏಳು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ