9.3 ಕೋಟಿ​ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಮೊಸಳೆ ಪಳಯುಳಿಕೆಯ ಹೊಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಮರಿ ಡೈನೋಸರ್​ ಅವಶೇಷಗಳು ಪತ್ತೆ..!

ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ 9.3 ಕೋಟಿ (93 ಮಿಲಿಯನ್) ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಮೊಸಳೆಯ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಯ ಹೊಟ್ಟೆಯೊಳಗೆ ಮರಿ ಡೈನೋಸಾರ್‌ನ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಮೊಸಳೆಯ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳು 2010 ರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿವೆ ಆದರೆ ಈ ಅವಶೇಷಗಳ ಮುಂದುವರಿದ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್ ಏಜ್ ಆಫ್ ಡೈನೋಸಾರ್ಸ್ ಮ್ಯೂಸಿಯಂ (ಕ್ಯೂಎಲ್‌ಡಿ) ಮತ್ತು ನ್ಯೂ ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಶೋಧನೆ ಮಾಡಿದರು. ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ “ಕಾನ್‌ಫ್ರಾಕ್ಟೋಸುಚಸ್ ಸೌರೊಕ್ಟೋನೋಸ್” (“Confractosuchus sauroktonos) ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮೊಸಳೆಯ ಅವಶೇಷಗಳು ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಕ್ವೀನ್ಸ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ನ ವಿಂಟನ್ ರಚನೆಯ ಬಳಿ ಕಂಡುಬಂದಿವೆ.

 

ಮೊಸಳೆಯ ಕೊನೆಯ ಊಟ – ಬೇಬಿ ಡೈನೋಸಾರ್…!
ಮೊಸಳೆಯ ಹೊಟ್ಟೆಯ ವಿಷಯಗಳ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು 9.3 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಮೊಸಳೆಯು ಮರಿ ಡೈನೋಸಾರ್ ಅನ್ನು ತಿಂದಿದೆ ಎಂದು ದೃಢಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಕ್ರಿಟೇಶಿಯಸ್ ಅವಧಿಗೆ ಹಿಂದಿನದು, 2 ರಿಂದ 2.5 ಮೀಟರ್ ಉದ್ದವಿರುವ “ಮುರಿದ ಮೊಸಳೆಯ ಅವಶೇಷಗಳು ಡೈನೋಸಾರ್ ಕೊಲೆಗಾರ” ಎಂದು ಕಾನ್ಫ್ರಾಕ್ಟೋಸುಚಸ್ ಸೌರೋಕ್ಟೋನೋಸ್ ಅನುವಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಅದರ ಅವಶೇಷಗಳು ದೈತ್ಯ, ಮುರಿದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಕಾರಣ ಇದನ್ನು ಮುರಿದ ಕೊಲೆಗಾರ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಚಿಕ್ಕ ಕೋಳಿ ಗಾತ್ರದ ಬಾಲ ಡೈನೋಸಾರ್ ಕಾನ್‌ಫ್ರಾಕ್ಟೋಸುಚಸ್ ಸೌರೋಕ್ಟೋನೋಸ್ ಮೊಸಳೆಗೆ ಕಡಿಮೆ ಊಟವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಖಚಿತವಾಗಿ ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಸೈನ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (ANSTO) ಸಹಾಯದಿಂದ ಅವರು ಅವಶೇಷಗಳ ಉತ್ತಮ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಕರಣೆಯನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು.
2015 ರಲ್ಲಿ ಆರಂಭಿಕ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ನಲ್ಲಿ, ನಾನು ಅಲ್ಲಿ ಹೂತಿರುವ ಮೂಳೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದೆ, ಅದು ಕೋಳಿ ಮೂಳೆಯಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಮೇಲೆ ಕೊಕ್ಕೆ ಇದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಡೈನೋಸಾರ್ ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಯೋಚಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಟೆಕ್ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ಲೋರಿಸ್ಟ್ ಹಿರಿಯ ಉಪಕರಣ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಡಾ. ಜೋಸೆಫ್ ಬೆವಿಟ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮೊಸಳೆ ಸತ್ತಿದ್ದು ಹೇಗೆ?
ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಮೊಸಳೆಯು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರವಾಹದಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು, ಅದು ಮಣ್ಣಿನಡಿ ಸಮಾಧಿಯಾಗಿ ಹಠಾತ್ತನೆ ಸತ್ತಿತು. ಪಳೆಯುಳಿಕೆಯ ಅವಶೇಷಗಳು ದೊಡ್ಡ ಬಂಡೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. ಸಾವಯವ ವಸ್ತು ಅಥವಾ ಮೊಸಳೆ ನದಿಯ ತಳಕ್ಕೆ ಮುಳುಗಿದಾಗ ಸಂಕೋಚನಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ರೂಪುಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಪರಿಸರವು ಖನಿಜಗಳಿಂದ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿರುವ ಕಾರಣ, ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯಿಂದಾಗಿ ಜೀವಿಗಳ ಸುತ್ತಲಿನ ಮಣ್ಣು ಗಟ್ಟಿಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಡಾ. ಬೆವಿಟ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ