ರಷ್ಯಾ ಕುರಿತ ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷರೊಂದಿಗಿನ ದೂರವಾಣಿ ಕರೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಘರ್ಷದ ವಿರುದ್ಧ ಮಾತನಾಡಿದ ಚೀನಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್‌: ಉಕ್ರೇನ್‌ ಮೇಲೆ ರಷ್ಯಾ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಆಕ್ರಮಣದ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಖಂಡನೆಗೆ ಬೀಜಿಂಗ್‌ ಸಹ ಸೇರುವಂತೆ ಅಮೆರಿಕದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಬೀಜಿಂಗ್‌ಗೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರುವ ಗುರಿ ಹೊಂದಿದ್ದ ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬೈಡೆನ್‌ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಶುಕ್ರವಾರದ ದೂರವಾಣಿ ಕರೆಯಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧವು “ಯಾರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಯ ಪರವಾಗಿಯೂ ಇಲ್ಲ” ಎಂದು ಚೀನಾದ ನಾಯಕ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
1:50 ಗಂಟೆಗಳ ಅವಧಿಯ ದೂರವಾಣಿ ಕರೆ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್‌ನಲ್ಲಿ (1453 GMT) ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 10:53 ಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು ಎಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಶ್ವೇತಭವನ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ದೇಶ-ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧಗಳು ಮಿಲಿಟರಿ ಹಗೆತನದ ಹಂತಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಕರೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕ್ಸಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಸಾರಕ ಸಿಸಿಟಿವಿ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಇದೇವೇಳೆ ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಹೊರಬೇಕು” ಎಂದು ಕ್ಸಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಜೊತೆಗೆ “ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಭದ್ರತೆಯು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದ ಅತ್ಯಂತ ಮೌಲ್ಯಯುತವಾದ ಸಂಪತ್ತು” ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದರು.
ಉಕ್ರೇನ್ ವಿರುದ್ಧದ ರಷ್ಯಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವ್ಲಾಡಿಮಿರ್ ಪುತಿನ್ ಅವರ ದಾಳಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಕ್ಸಿ ಯಾವುದೇ ನೇರ ಟೀಕೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆಯೇ ಅಥವಾ ಕ್ರೆಮ್ಲಿನ್ ಮೇಲೆ ಅಮೆರಿಕ ನೇತೃತ್ವದ ಒತ್ತಡದ ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಇಚ್ಛೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂಬುದು ತಕ್ಷಣವೇ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ.

ನವೆಂಬರ್‌ ನಂತರ ಅವರ ಮೊದಲ ಕರೆಯಲ್ಲಿ, ರಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡುವ ಯಾವುದೇ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಬಿಡುವಂತೆ ಕ್ಸಿ ಅವರನ್ನು ಮನವೊಲಿಸಲು ಬೈಡೆನ್ ಆಶಿಸಿದರು.
ಚೀನಾ “ತಮ್ಮ ಭವಿಷ್ಯವು ಅಮೆರಿಕದೊಂದಿಗೆ, ಯುರೋಪ್‌ನೊಂದಿಗೆ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಇತರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಇದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಅವರ ಭವಿಷ್ಯವು ವ್ಲಾಡಿಮಿರ್ ಪುತಿನ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ವೆಂಡಿ ಶೆರ್ಮನ್ ಹಿಂದಿನ ಶುಕ್ರವಾರ ಸಿಎನ್‌ಎನ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   1955ರ ಮರ್ಸಿಡಿಸ್-ಬೆಂಜ್ 300 SLR ಕಾರು ಮಾರಾಟವಾದ ದುಬಾರಿ ಕಾರು...ಮೊತ್ತ ಕೇಳಿದರೆ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳ್ತೀರಾ..!

ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಬೀಜಿಂಗ್ ತನ್ನ ಸಹವರ್ತಿ ಮಿತ್ರನನ್ನು ಖಂಡಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಚೀನಾವು ರಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡಬಹುದು. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ ಸ್ಫೋಟಕ ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡ್‌ ಆಫ್ ಅನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ವಿವಾದವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅಮೆರಿಕ ಆತಂಕ ಪಡುತ್ತದೆ.
ಅದು ಸಂಭವಿಸಿದಲ್ಲಿ, ಬೀಜಿಂಗ್ ಪುತಿನ್‌ಗೆ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದಲ್ಲದೆ, ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸುವುದು ಎಂಬ ನಿರ್ಧಾರ ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.
ರಷ್ಯಾದ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಚೀನಾ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಚೀನಾ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಹೊರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಹಂತದಲ್ಲಿಯೂ ನಿರ್ಬಂಧ ವಿಧಿಸಲು ನಾವು ಹಿಂಜರಿಯುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಬೈಡೆನ್ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಆಂಟೋನಿ ಬ್ಲಿಂಕೆನ್ ಕರೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಹೇಳಿದ್ದರು.

ಚೀನಾ ‘ಸಮತೋಲನ ಆದ್ಯತೆಗಳು’

ಅಮೆರಿಕದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಲಹೆಗಾರ ಜೇಕ್ ಸುಲ್ಲಿವಾನ್ ಮತ್ತು ಚೀನಾದ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷದ ಮುಖ್ಯ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಯಾಂಗ್ ಜೀಚಿ ಅವರು ಈ ವಾರ ರೋಮ್‌ನಲ್ಲಿ ಗಣನೀಯ” ಏಳು ತಾಸುಗಳ ಸಭೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿದ ನಂತರ ಬೈಡೆನ್-ಕ್ಸಿ ದೂರವಾಣಿ ಮಾತುಕತೆ ಬಂದಿದೆ.
ತೈವಾನ್ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ವಿವಾದಗಳ ಮೇಲೆ ಈಗಾಗಲೇ ತೀವ್ರವಾದ ಅಮೆರಿಕ-ಚೀನೀ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಗಳ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ, ಯುರೋಪಿನಲ್ಲಿ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಅಪಾಯದ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಬರಲು ಬೈಡೆನ್ ಮತ್ತು ಕ್ಸಿ ಅವರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಅಥವಾ ವೈಫಲ್ಯವು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಸುತ್ತದೆ.
ಪುತಿನ್ ಉಕ್ರೇನ್ ಮೇಲೆ ತನ್ನ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೊದಲು.ಬೀಜಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಫೆಬ್ರವರಿ ಚಳಿಗಾಲದ ಒಲಿಂಪಿಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಭೇಟಿಯಾದಾಗ ಕ್ಸಿ ಮತ್ತು ಪುತಿನ್ ಸಾಂಕೇತಿಕವಾಗಿ ತಮ್ಮ ನಿಕಟ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯನ್ನು ಗಟ್ಟಿಗೊಳಿಸಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   1955ರ ಮರ್ಸಿಡಿಸ್-ಬೆಂಜ್ 300 SLR ಕಾರು ಮಾರಾಟವಾದ ದುಬಾರಿ ಕಾರು...ಮೊತ್ತ ಕೇಳಿದರೆ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳ್ತೀರಾ..!

ಅಂದಿನಿಂದ, ಚೀನಾವು ಉಕ್ರೇನ್‌ ಮೇಲೆ ರಷ್ಯಾದ ಆಕ್ರಮಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಖಂಡನೆಗೆ ಸೇರಲು ನಿರಾಕರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಎದ್ದು ಕಾಣುತ್ತಿದೆ, ಆದರೆ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಗಳಿಗೆ ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಟೋವನ್ನು ದೂಷಿಸುವಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಚೀನಾದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು “ಯುದ್ಧ” ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಆದರೆ ಚೀನಾ ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ಅಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಉಳಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ ಹಾಗೂ ಉಕ್ರೇನ್‌ನ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ಘೋಷಿಸಿತು.

ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬರಾಕ್ ಒಬಾಮಾ ಅವರ ಚೀನಾದ ಮಾಜಿ ಸಲಹೆಗಾರ ಬ್ರೂಕಿಂಗ್ಸ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಷನ್ ಸಹವರ್ತಿ ರಯಾನ್ ಹಾಸ್, ಬೀಜಿಂಗ್ ತನ್ನ ಸಂಘರ್ಷದ ಆದ್ಯತೆಗಳ ಮೂಲಕ ವಿಂಗಡಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಮಾಸ್ಕೋದೊಂದಿಗಿನ ಸ್ನೇಹಶೀಲತೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಚೀನಾ — ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ರಫ್ತುದಾರ – ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಇತರ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಿಗೆ ಬಿಗಿಯಾಗಿ ಅಂಟಿಕೊಂಡಿದೆ. ಹಾಗೂ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ನಾಯಕತ್ವದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ.
ಚೀನಾ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾದ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯಲ್ಲಿಲ್ಲ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಆದ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ರಷ್ಯಾದೊಂದಿಗೆ ಚೀನಾದ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಇರಿಸುತ್ತಾರೆ ಆದರೆ ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ಪಶ್ಚಿಮದಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹಾಸ್‌ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ