ಕ್ಯಾನ್ಸರಿಗೆ ರಾಮಬಾಣ..?!-ಶಬ್ದ ತರಂಗದಿಂದ ಭಾಗಶಃ ನಾಶವಾದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ ಗಡ್ಡೆಗಳು ಮತ್ತೆ ಮರುಕಳಿಸುವುದಿಲ್ಲ: ಅಧ್ಯಯನ

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್: ಮಿಚಿಗನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ಆಕ್ರಮಣಶೀಲವಲ್ಲದ ಧ್ವನಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ, ಇದು ಇಲಿಗಳಲ್ಲಿನ ಯಕೃತ್ತಿನ ಗಡ್ಡೆಗಳನ್ನು ಒಡೆಯುತ್ತದೆ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೋಶಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹರಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ.
ಸಂಶೋಧಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಮಾನವರಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಿತ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಫಲಿತಾಂಶಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಯಕೃತ್ತಿನ ಗಡ್ಡೆಯ ಪರಿಮಾಣದ ಶೇಕಡಾ 50 ರಿಂದ 75 ರಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ನಾಶಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಇಲಿಗಳ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಉಳಿದವುಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು, 80 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಾಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆ ಅಥವಾ ಮೆಟಾಸ್ಟೇಸ್‌ಗಳ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ನಾವು ಸಂಪೂರ್ಣ ಗಡ್ಡೆಯನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಳ್ಳದಿದ್ದರೂ, ನಾವು ಇನ್ನೂ ಗಡ್ಡೆಯನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಮೆಟಾಸ್ಟಾಸಿಸ್ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು” ಎಂದು U-M ನಲ್ಲಿ ಬಯೋಮೆಡಿಕಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನಲ್ಲಿನ ಅಧ್ಯಯನದ ಅನುಗುಣವಾದ ಲೇಖಕ ಝೆನ್ ಕ್ಸು ಹೇಳಿದರು.
ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಇಲಿಗಳ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ, ಬಹುಶಃ ಗಡ್ಡೆಯ ಗುರಿಯಿಲ್ಲದ ಭಾಗದ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟುವಿಕೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಮತ್ತಷ್ಟು ಹರಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಹಿಸ್ಟೋಟ್ರಿಪ್ಸಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಮಿಲಿಮೀಟರ್ ನಿಖರತೆಯೊಂದಿಗೆವ ನಿಗದಿತ ಅಂಗಾಂಶವನ್ನು ಯಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ ನಾಶಮಾಡಲು ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ತರಂಗಗಳನ್ನು ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿಯಾಗಿ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ. ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಹೊಸ ತಂತ್ರವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿನಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಯಕೃತ್ತಿನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಪ್ರಯೋಗದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
ಅನೇಕ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯ ಗಾತ್ರ, ಸ್ಥಳ ಅಥವಾ ಹಂತವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ ಯುಕ್ತ ಗಡ್ಡೆಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನೇರವಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಲ್ಲಿ ಗುರಿಯಾಗಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಶಬ್ದದೊಂದಿಗೆ ಗಡ್ಡೆಗಳನ್ನು ಭಾಗಶಃ ನಾಶಪಡಿಸುವ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು, ಈ ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಧ್ಯಯನವು ಪ್ರತಿ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಗುರಿಯಾಗಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ಇದು ಮಿಚಿಗನ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಮತ್ತು ಆನ್ ಆರ್ಬರ್ ವಿಎ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಸಂಶೋಧಕರು ಸೇರಿದಂತೆ ತಂಡಕ್ಕೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು. ಹಿಸ್ಟೋಟ್ರಿಪ್ಸಿಯು ಪ್ರಸ್ತುತ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಅಬ್ಲೇಶನ್ ವಿಧಾನಗಳ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಬಲ್ಲ ಒಂದು ಭರವಸೆಯ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ನಾನ್ವೇಸಿವ್ ಲಿವರ್ ಟ್ಯೂಮರ್ ಅಬ್ಲೇಶನ್ ಅನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಬಯೋಮೆಡಿಕಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ತೇಜಸ್ವಿ ವರ್ಲಿಕರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ಅಧ್ಯಯನದಿಂದ ನಮ್ಮ ಕಲಿಕೆಗಳು ಯಕೃತ್ತಿನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಹಿಸ್ಟೋಟ್ರಿಪ್ಸಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಅಳವಡಿಕೆಯ ಅಂತಿಮ ಗುರಿಯತ್ತ ಭವಿಷ್ಯದ ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಮತ್ತು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಹಿಸ್ಟೋಟ್ರಿಪ್ಸಿ ತನಿಖೆಗಳನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ. ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್-ಸಂಬಂಧಿತ ಸಾವುಗಳ ಟಾಪ್ -10 ಕಾರಣಗಳಲ್ಲಿ ಲಿವರ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದಿದೆ. ಅನೇಕ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಆಯ್ಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಹ, ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆಯ ಪ್ರಮಾಣವು 18 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರುವ ಮುನ್ನರಿವು ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿದೆ. ಆರಂಭಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರ ಗಡ್ಡೆಯ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಮೆಟಾಸ್ಟಾಸಿಸ್‌ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಯಕೃತ್ತಿನ ಕ್ಯಾನ್ಸರಿನ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ದೇಹದ ಒಳಭಾಗದ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಧ್ವನಿ ತರಂಗಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರೆ, U-M ಎಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಆ ತರಂಗಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಪ್ರವರ್ತಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತು ಅವರ ತಂತ್ರವು ವಿಕಿರಣ ಮತ್ತು ಕಿಮೊಥೆರಪಿಯಂತಹ ಪ್ರಸ್ತುತ ವಿಧಾನಗಳ ಹಾನಿಕಾರಕ ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳಿಲ್ಲದೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ನಮ್ಮ ಸಂಜ್ಞಾಪರಿವರ್ತಕ, U-M ನಲ್ಲಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಂಪ್ಲಿಟ್ಯೂಡ್ ಮೈಕ್ರೋಸೆಕೆಂಡ್-ಉದ್ದದ ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಅಕೌಸ್ಟಿಕ್ ಗುಳ್ಳೆಕಟ್ಟುವಿಕೆ – ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಗಡ್ಡೆಯ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ ಅದನ್ನು ಒಡೆಯಲು ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕ್ಸು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
UM ನ ಸಂಜ್ಞಾಪರಿವರ್ತಕದಿಂದ ಮೈಕ್ರೊಸೆಕೆಂಡ್ ಉದ್ದದ ನಾಡಿಗಳು ಉದ್ದೇಶಿತ ಅಂಗಾಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಮೈಕ್ರೋಬಬಲ್‌ಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ – ಗುಳ್ಳೆಗಳು ವೇಗವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕುಸಿಯುತ್ತವೆ. ಈ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಆದರೆ ಅತ್ಯಂತ ಸ್ಥಳೀಯ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಒತ್ತಡಗಳು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಕೋಶಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಗಡ್ಡೆಯ ರಚನೆಯನ್ನು ಒಡೆಯುತ್ತವೆ.

2001 ರಿಂದ, U-M ನಲ್ಲಿನ ಕ್ಸು ಅವರ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯವು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಹಿಸ್ಟೋಟ್ರಿಪ್ಸಿಯ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಪ್ರವರ್ತಿಸಿದೆ, ಇದು U-M ಸ್ಪಿನ್‌ಆಫ್ ಕಂಪನಿಯಾದ HistoSonics ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ರಯೋಗ ‘#HOPE4LIVER’ ಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಗುಂಪಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಮೆದುಳಿನ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮತ್ತು ಇಮ್ಯುನೊಥೆರಪಿಯ ಹಿಸ್ಟೋಟ್ರಿಪ್ಸಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಭರವಸೆಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ.
ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಹೆಲ್ತ್, ಫೋಕಸ್ಡ್ ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಫೌಂಡೇಶನ್, VA ಮೆರಿಟ್ ರಿವ್ಯೂ, U-M ನ ಫೋರ್ಬ್ಸ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಫಾರ್ ಡಿಸ್ಕವರಿ ಮತ್ತು ಮಿಚಿಗನ್ ಮೆಡಿಸಿನ್-ಪೀಕಿಂಗ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಹೆಲ್ತ್ ಸೈನ್ಸಸ್ ಸೆಂಟರ್ ಜಾಯಿಂಟ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಫಾರ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್‌ಲೇಷನಲ್ ಮತ್ತು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ರಿಸರ್ಚ್‌ನ ಅನುದಾನದಿಂದ ಅಧ್ಯಯನವು ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ