ಈಜಿಪ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಬಂಡೆ ಅಪರೂಪದ ಸೂಪರ್ನೋವಾ ಸ್ಫೋಟದ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಮೊದಲ ಸಾಕ್ಷಿ ಎಂದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು..!

ನೈಋತ್ಯ ಈಜಿಪ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದ ಸಣ್ಣ ಬೆಣಚುಕಲ್ಲು ಭೂಮಿಯಿಂದ ಬಂದದ್ದಲ್ಲ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು 2013 ರಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಿದರು. ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಇದು ಯಾವುದೇ ತಿಳಿದಿರುವ ಉಲ್ಕಾಶಿಲೆ ಅಥವಾ ಧೂಮಕೇತುವಿನ ಭಾಗವಲ್ಲ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ತೋರಿಸಿದೆ. ಮೊದಲ ಘೋಷಣೆಯ ಸುಮಾರು ಒಂದು ದಶಕದ ನಂತರ, ಅಂದರೆ ಈಗ ಸಂಶೋಧಕರು ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಹೊರಗಿನ ಸೂಪರ್ನೋವಾ ಸ್ಫೋಟವಾದ ಹೈಪೇಷಿಯಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬಂಡೆ ಈ ಸಣ್ಣ ಬೆಣಚುಕಲ್ಲಿನ ಮೂಲ ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕಲ್ಲಿನ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಇದು ಸೂಪರ್ನೋವಾ ರೀತಿಯ ಸ್ಫೋಟದ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಮೊದಲ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಪುರಾವೆ ಆಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸ್ಫೋಟಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಸೂಪರ್ನೋವಾವು ಸಾಯುತ್ತಿರುವ ನಕ್ಷತ್ರದಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ, ಅದು ನಮ್ಮ ಸೂರ್ಯನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯ ಕನಿಷ್ಠ ಐದು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿದೆ ಮತ್ತು ಸ್ವತಃ ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ.

advertisement
ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ
ಅಡ್ಮಿಶನ್ ಗಾಗಿ ಇಂದೇ ಕರೆ ಮಾಡಿ
9535127775 / 9901837775 / 6364528715 / 08362775155 / https://icsmpucollege.com/

ಇಕಾರ್ಸ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಕಲ್ಲಿನ ಮೂಲಕ್ಕೆ ಇರಬಹುದಾದ ‘ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ಶಂಕೆ’ಯನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಸಂಶೋಧಕರು ಭೂಮಿ, ನಮ್ಮ ಸೂರ್ಯ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಇತರ ಗ್ರಹಗಳ ರಚನೆಯ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿರುವ ಟೈಮ್‌ಲೈನ್ ಅನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಒಂದರ್ಥದಲ್ಲಿ, ನಾವು ಸೂಪರ್ನೋವಾ Ia ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ‘ಆಕ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ’ ಹಿಡಿದಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ನಾವು ಹೇಳಬಹುದು, ಏಕೆಂದರೆ ಸ್ಫೋಟದಿಂದ ಅನಿಲ ಪರಮಾಣುಗಳು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಧೂಳಿನ ಮೋಡದಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡವು, ಇದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಹೈಪಾಟಿಯಾದ ಪೋಷಕ ದೇಹವನ್ನು ರೂಪಿಸಿತು ಎಂದು ಜೋಹಾನ್ಸ್‌ಬರ್ಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಜಾನ್ ಕ್ರೇಮರ್ಸ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   3 ಹುಲಿ ಮರಿಗಳಿಗೆ ಬಾಡಿಗೆ ತಾಯಿಯಾದ ಈ ಒರಾಂಗುಟನ್...ಆಹಾರ ನೀಡುತ್ತದೆ, ಮುದ್ದಿಸುತ್ತದೆ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ನಕ್ಷತ್ರದೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ-ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ
ಊಹೆಯು ಕೆಂಪು ದೈತ್ಯ ನಕ್ಷತ್ರದೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ, ಅದು ದೈತ್ಯಾಕಾರದ ಧೂಳಿನ ಮೋಡದೊಳಗೆ ಬಿಳಿ ಕುಬ್ಜ ನಕ್ಷತ್ರವಾಗಿ ಕುಸಿಯಿತು, ಇದನ್ನು ನೀಹಾರಿಕೆ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಬಿಳಿ ಕುಬ್ಜ ನಕ್ಷತ್ರವು ಮತ್ತೊಂದು ಒಡನಾಡಿ ನಕ್ಷತ್ರದ ಬೈನರಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಭಾಗವಾಗಿತ್ತು, ಅದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಅದರಲ್ಲಿಯೇ ಸೇರಿತು. ಕೆಲವು ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ‘ಹಸಿದ’ ಬಿಳಿ ಕುಬ್ಜವು ಧೂಳಿನ ಮೋಡದೊಳಗೆ ಸೂಪರ್ನೋವಾ ಮಾದರಿ Ia ಆಗಿ ಸ್ಫೋಟಿಸಿತು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಸ್ಫೋಟವು ತಣ್ಣಗಾದ ನಂತರ, ಸೂಪರ್ನೋವಾದಲ್ಲಿ ಉಳಿದಿರುವ ಅನಿಲ ಪರಮಾಣುಗಳು ಧೂಳಿನ ಮೋಡದ ಕಣಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು. ಲಕ್ಷಾಂತರ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ರಚನೆಯ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಅನಿಲವು ಘನರೂಪದ ಬಂಡೆಯಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಶೀತಲವಾದ ಹೊರ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಊರ್ಟ್ ಮೋಡದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಕೈಪರ್ ಬೆಲ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಊಹಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಮತ್ತು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ಪೋಷಕ ಬಂಡೆಯು ಭೂಮಿಯ ಕಡೆಗೆ ಬರಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಭೂಮಿಯ ವಾತಾವರಣಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಶಾಖವು ನೈಋತ್ಯ ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಗ್ರೇಟ್ ಸ್ಯಾಂಡ್ ಸೀನಲ್ಲಿನ ಪ್ರಭಾವದ ಒತ್ತಡದೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮ-ವಜ್ರಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು ಮತ್ತು ಮೂಲ ಬಂಡೆಯನ್ನು ಛಿದ್ರಗೊಳಿಸಿತು ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಸಂಶೋಧಕರು ಬಂಡೆಯನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲು ಹಲವಾರು ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರು ಮತ್ತು ಭೂಮಿಗೆ ಅದರ ಪ್ರಯಾಣದ ಟೈಮ್‌ಲೈನ್ ಅನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸಿದರು. 2013 ರ ಅಧ್ಯಯನವು ಈ ಕಲ್ಲು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ರೂಪುಗೊಂಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಭೂಮ್ಯತೀತ ಮೂಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ. ತುಣುಕಿನಲ್ಲಿ ಅನಿಲಗಳ 2015 ರ ಅಧ್ಯಯನವು ಯಾವುದೇ ತಿಳಿದಿರುವ ಉಲ್ಕಾಶಿಲೆ ಅಥವಾ ಧೂಮಕೇತುಗಳಿಂದ ಇದು ಬಂದುದಲ್ಲ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದೆ.
ಸಂಶೋಧಕರು ಇದರಲ್ಲಿ ನಿಕಲ್ ಫಾಸ್ಫೈಡ್ ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು; ಇದು ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಯಾವುದೇ ವಸ್ತುವಿನಲ್ಲಿ ಹಿಂದೆ ಕಂಡುಬರದ ಖನಿಜ. ಕಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಸ್ಥಿರವಾದ ರಾಸಾಯನಿಕ ಮಾದರಿಯಿದೆಯೇ ಎಂದು ನೋಡಲು ನಾವು ಬಯಸಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಕ್ರೇಮರ್ಸ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಅವರು ಪ್ರೋಟಾನ್ ಮೈಕ್ರೋಪ್ರೋಬ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿಖರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೈಪೇಷಿಯಾದಲ್ಲಿ 15 ವಿಭಿನ್ನ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹೈಪೇಷಿಯಾ ಕಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಸಿಲಿಕಾನ್ ಅನ್ನು ಕಂಡು ಸಂಶೋಧಕರು ಆಶ್ಚರ್ಯಚಕಿತರಾದರು. ಸೌರವ್ಯೂಹದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಚೀನ ಅಥವಾ ವಿಕಸನಗೊಂಡ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುವ ಜಾಡಿನ ಅಂಶದ ಸಮೃದ್ಧಿಯ ಸ್ಥಿರವಾದ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿರುವುದಾಗಿ ಕ್ರೇಮರ್ಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಹೈಪೇಟಿಯಾವು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ರೂಪುಗೊಂಡಿಲ್ಲ, ಯಾವುದೇ ತಿಳಿದಿರುವ ಕಾಮೆಟ್ ಅಥವಾ ಉಲ್ಕಾಶಿಲೆಯ ಭಾಗವಲ್ಲ, ಸರಾಸರಿ ಆಂತರಿಕ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಧೂಳಿನಿಂದ ರೂಪುಗೊಂಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸರಾಸರಿ ಅಂತರ್‌ ತಾರಾ ಧೂಳಿನಿಂದಲೂ ಆಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆಗ ಅವರು ಕಲ್ಲಿನ ರಚನೆಯ ಹಿಂದಿನ ಕಾರಣ ಎಂದು ಸೂಪರ್ನೋವಾ ಮಾದರಿಯ ಘಟನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಶಂಕಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.
ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಆರಂಭಿಕ ರಚನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ದೂರದ ಭೂಮಿಯ ಮರುಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದ ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ವಿಷಯದ ಸುಳಿವು ಹೈಪೇಷಿಯಾ ಕಲ್ಲು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಓದಿರಿ :-   ವಿದ್ಯುತ್ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿಗೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಹೈರಾಣು: ಈಗ ಮೊಬೈಲ್ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸೇವೆ ಸ್ಥಗಿತದ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದ ಸರ್ಕಾರ...!

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ