ಕುಮಟಾ: ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯೋತ್ಸವದ ಅಮೃತ ಮಹೋತ್ಸವ, ಸಿಎಂ ಬೊಮ್ಮಾಯಿ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ತ್ರಿ-ವರ್ಣದ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಅದ್ಭುತವಾಗಿ ಕಾಣುವ 16ನೇ ಶತಮಾನದ ಮಿರ್ಜಾನ್‌ ಕೋಟೆ

ಕುಮಟಾ: ಉತ್ತರ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಕುಮಟಾ ತಾಲೂಕಿನ ಮಿರ್ಜಾನ್ ಕೋಟೆಯು ತನ್ನ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದ ಸೊಬಗಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ, 16ನೇ ಶತಮಾನದ ಕೋಟೆಯು ಅನೇಕ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯೋತ್ಸವದ ಅಮೃತಮಹೋತ್ಸವದ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ಈಗ ತ್ರಿ-ವರ್ಣದ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಾಶಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ .
ತ್ರಿ-ವರ್ಣದ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಶಮಾನವಾಗಿ ಬೆಳಗುತ್ತಿರುವ ಈ ಕೋಟೆಯ ನಯನಮನೋಹರ ಬೆಳಕಿನ ಸುಂದರ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಬಸವರಾಜ ಬೊಮ್ಮಾಯಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್‌  ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಸರ್ಕಾರವೇ ಇದಕ್ಕೆ ಬೆಳಕಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡಿದ್ದು, ಕುಮಟಾದ ಗೋಪಿ ಜಾಲಿ ಎನ್ನುವವರು ಇದರ ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ತೆಗೆದಿದ್ದಾರೆ.

 ಮಿರ್ಜಾನ್‌ ಕೋಟೆಯ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮಹತ್ವಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ
ಒಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯದ ಪ್ರಕಾರ, ಮಿರ್ಜಾನ್ ಕೋಟೆಯು ಹಲವಾರು ಯುದ್ಧಗಳು, ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಭೀಕರ ಪ್ರಸಂಗಗಳಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ. ಇಂದು, ಈ ಪ್ರಶಾಂತ ಐತಿಹಾಸಿಕ ತಾಣವು ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಗೆ ಗತಕಾಲದ ವೈಭವವನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಕೋಟೆಯು NH17 ನಲ್ಲಿ, ಉತ್ತರ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಕುಮಟಾ ಪಟ್ಟಣದಿಂದ ಸುಮಾರು 11 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದ್ದು, ಗೋಕರ್ಣದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಯಾತ್ರಿಕ ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಸಿ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ ದಾರಿಯಲ್ಲಿದೆ. 10 ಎಕರೆಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಲ್ಯಾಟರೈಟ್ ಕಲ್ಲಿನಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಮಿರ್ಜಾನ್ ಕೋಟೆಯು ವಿಶಾಲವಾದ ಮೆಟ್ಟಿಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಕೋಟೆಯ ಒಳಭಾಗಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅವಶೇಷಗಳು ಸ್ಥಳದ ಕಳೆದುಹೋದ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಆಲೋಚಿಸುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಡಿ ಬ್ಯಾರೋಸ್, ಬಾರ್ಬೋಸಾ, ಹ್ಯಾಮಿಲ್ಟನ್ ಮತ್ತು ಬುಕಾನನ್ ಅವರಂತಹ ವಿದೇಶಿ ಪ್ರವಾಸಿಗರ ದಾಖಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಿರ್ಜಾನ್ ಉಲ್ಲೇಖವಿದೆ. ಬ್ಯಾರೋಸ್, ಅವರ ದಾಖಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಿರ್ಜಾನ್ ಅನ್ನು ಮೆರ್ಗನ್ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ, ವಿಜಯನಗರ ರಾಜರ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿತ್ತು. 1720 ರಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಮಿಲ್ಟನ್ ಮಿರ್ಜಾನ್ ಅನ್ನು ಮೆಣಸು, ಕುಸ್ಸಿಯಾ ಮತ್ತು ಕಾಡು ಜಾಯಿಕಾಯಿಗೆ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದ ಸಣ್ಣ ಬಂದರು ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದರೆ, 1801 ರಲ್ಲಿ, ಬುಕಾನನ್ ಇದನ್ನು ಮಿಡಿಜೋಯ್ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದರು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಾಜಿ ಶಾಸಕ ರೇಣುಕಾಚಾರ್ಯ ಪುತ್ರಿ ಜಾತಿ ಪ್ರಮಾಣ ಪತ್ರ ಪ್ರಕರಣ ಮತ್ತೆ ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ

ಈ ಸ್ಥಳವು ವಿಜಯನಗರ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಗೇರುಸೊಪ್ಪಾ ಅರಸರ ಆಳ್ವಿಕೆಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿತ್ತು ಎಂದು ಲಭ್ಯವಿರುವ ಐತಿಹಾಸಿಕ ದಾಖಲೆಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಮೊದಲ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಆವೃತ್ತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಗೇರುಸೊಪ್ಪ (ವಿಜಯನಗರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಮಾಂಡಲೀಕ) ರಾಣಿ ಚೆನ್ನಭೈರಾದೇವಿಯು 16ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಮಿರ್ಜಾನ್ ಕೋಟೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಕೀರ್ತಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾಗಿದ್ದರು. ಅವಳು 54 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಆಳಿದಳು ಮತ್ತು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಳು.ಅವಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯು ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೆನರಾ ಜಿಲ್ಲೆಗಳು ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಗೋವಾವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು, ಇದು ಮಲ್ಪೆ, ಬಿಡ್ನೂರು, ಮಿರ್ಜಾನ್, ಹೊನ್ನಾವರ, ಅಂಕೋಲಾ ಮತ್ತು ಕಾರವಾರದಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಬಂದರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಪ್ರಮುಖ ಉತ್ಪನ್ನವಾದ ಕಾಳುಮೆಣಸನ್ನು ಯುರೋಪಿಗೆ ಸಾಗಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ತಾಳಿಕೋಟೆ ಯುದ್ಧದ ಸೋಲಿನ ನಂತರ ವಿಜಯನಗರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯ ಪತನದ ನಂತರ ಅವಳಿಗೆ ಹಿನ್ನಡೆಯಾಯಿತು ಹಾಗೂ ನಂತರ ಅವಳು ಮಿರ್ಜಾನ್ ಕೋಟೆಯಿಂದ ಶರಾವತಿ ನದಿಯ ತೀರದ ಸುರಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡಳು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಗೇರುಸೊಪ್ಪಾ ಆಡಳಿತದ ಪತನದ ನಂತರ, ಬಿಜಾಪುರ ಸುಲ್ತಾನರು ಈ ಸ್ಥಳವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗೋವಾದ ಗವರ್ನರ್ ಶರೀಫ್-ಉಲ್-ಮುಲ್ಕ್ ಇಲ್ಲಿ ಕೋಟೆಯನ್ನು ನವೀಕರಿಸಿದ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಕೆಳದಿ ರಾಣಿ ಚೆನ್ನಮ್ಮ ನಂತ ಈ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಳು. ಇದಕ್ಕೆ ಇನ್ನೂ ಹಲವಾರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳೂ ಇವೆ.

ಕೋಟೆಯ ಒಳಗೆ ಒಂಬತ್ತು ಬಾವಿಗಳಿವೆ, ಕೋಟೆಯ ಹೊರಭಾಗಕ್ಕೆ ಈ ಬಾವಿಗಳನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳು ಮತ್ತು ಕೋಟೆಯ ಸುತ್ತಲಿನ ಕಾಲುವೆ ಕಾಮಗಾರಿಗಳು ಇದನ್ನು ಜಲಮಾರ್ಗಗಳಿಗಾಗಿಯೂ ಬಳಸಿರಬೇಕು ಎಂದು ಊಹಿಸುತ್ತವೆ.
ಒಂದು ರಹಸ್ಯ ಮಳಿಗೆ.. ಕೋಟೆಯು ರಹಸ್ಯ ಮಳಿಗೆ, ಪ್ರವೇಶ ದ್ವಾರಗಳು, ಬೆರಗುಗೊಳಿಸುವ ದರ್ಬಾರ್ ಹಾಲ್ ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸ್ಥಳದ ಕುರುಹುಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿದೆ. ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾದ ಕೆಲವು ವಿಗ್ರಹಗಳ ಅವಶೇಷಗಳು ಈಗ ದೊಡ್ಡ ಮರದ ನೆರಳಿನಲ್ಲಿ ಆಶ್ರಯ ಪಡೆದಿವೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement