ಮಹತ್ವದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಶೋಧನೆ…: ಹಂದಿಯ ಚರ್ಮದಿಂದ ಕಾರ್ನಿಯಾ ಕಸಿ; ಭಾರತ, ಇರಾನಿನ 20 ಜನರಿಗೆ ಬಂತು ದೃಷ್ಟಿ…!

ನವದೆಹಲಿ : ರೋಗಪೀಡಿತ ಕಾರ್ನಿಯಾಗಳಿಂದಾಗಿ ದೃಷ್ಟಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ 20 ಜನರಿಗೆ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಮರಳು ನೀಡಲು ಸಂಶೋಧಕರು ಹಂದಿಯ ಚರ್ಮದಿಂದ ಮಾಡಿದ ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ, ಅವರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಕಾರ್ನಿಯಾ ಕಸಿ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ದೃಷ್ಟಿ ವಿಹೀನರಾಗಿದ್ದರು.
ನೇಚರ್ ಬಯೋಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಗುರುವಾರ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಈ ಕಾರ್ನಿಯಾ ಕಸಿಯಿಂದಾಗಿ ಕಾರ್ನಿಯಲ್ ಕುರುಡುತನ ಮತ್ತು ಮಂದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರಿಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ನವದೆಹಲಿಯ ಏಮ್ಸ್‌ (AIIMS)ನ ಸಂಶೋಧಕರು ಸೇರಿದಂತೆ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಂಡವು ದಾನ ಮಾಡಿದ ಮಾನವ ಕಾರ್ನಿಯಾಗಳ ಕಸಿಗೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ಹಂದಿಯ ಜೈವಿಕ ಇಂಜಿನಿಯರ್ಡ್ ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿತು. ಅವುಗಳು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಿರಳವಾಗಿರುತ್ತವೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಮಾನವ ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್‌ಗಳಾಗಿ ಬಳಸುವ ಎಲ್ಲ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಜೈವಿಕ ವಸ್ತುವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ, ಇದನ್ನು ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಆ ಮೂಲಕ ದೃಷ್ಟಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರನ್ನು ತಲುಪಬಹುದು” ಎಂದು ಸ್ವೀಡನ್‌ನ ಲಿಂಕೋಪಿಂಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ (LiU) ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ನೀಲ್ ಲಗಾಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.ಇದು ದಾನ ಮಾಡಿದ ಕಾರ್ನಿಯಲ್ ಅಂಗಾಂಶದ ಕೊರತೆ ಮತ್ತು ಕಣ್ಣಿನ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಇತರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಿಗೆ ಅನುಕೂಲತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ಲಗಾಲಿ ಹೇಳಿದರು.
ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಅಂದಾಜು 1.27 ಕೋಟಿ ಜನರು ತಮ್ಮ ಕಾರ್ನಿಯಾಗಳಿಂದ ಕುರುಡರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಕಣ್ಣಿನ ಹೊರಗಿನ ಪಾರದರ್ಶಕ ಪದರವಾಗಿದ್ದು, ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕಾರ್ನಿಯಾ ಕಸಿ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ-ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಈ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳ ಲಭ್ಯತೆಯು ತುಂಬಾ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ವಿಶ್ವದ 8ನೇ ಎತ್ತರದ ಪರ್ವತ ಮನಸ್ಲು ಬೇಸ್ ಕ್ಯಾಂಪ್‌ಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಬೃಹತ್‌ ಹಿಮಕುಸಿತ: ಡೇರೆಗಳು ನಾಶ, ಎದ್ದುಬಿದ್ದು ಓಡಿದ ಜನರು | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಕಾರ್ನಿಯಾವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಕಾಲಜನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಮಾನವ ಕಾರ್ನಿಯಾಕ್ಕೆ ಪರ್ಯಾಯವನ್ನು ರಚಿಸಲು, ಸಂಶೋಧಕರು ಹಂದಿ ಚರ್ಮದಿಂದ ಪಡೆದ ಕಾಲಜನ್ ಅಣುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರು, ಅದು ಹೆಚ್ಚು ಶುದ್ಧೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಿನ ವಾತಾವರಣಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಬಳಸಿದ ಹಂದಿ ಚರ್ಮವು ಆಹಾರ ಉದ್ಯಮದ ಉಪಉತ್ಪನ್ನವಾಗಿದೆ, ಇದು ಸುಲಭವಾಗಿ ಲಭ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿದೆ.
ಸಂಶೋಧಕರು ಸಡಿಲವಾದ ಕಾಲಜನ್ ಅಣುಗಳನ್ನು ಸ್ಥಿರಗೊಳಿಸಿದರು, ಇದು ದೃಢವಾದ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕ ವಸ್ತುವನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಕಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಅಳವಡಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ದಾನ ಮಾಡಿದ ಕಾರ್ನಿಯಾಗಳನ್ನು ಎರಡು ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಬೇಕು, ಜೈವಿಕ ಇಂಜಿನಿಯರ್ಡ್ ಕಾರ್ನಿಯಾಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಮೊದಲು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕೆರಾಟೋಕೊನಸ್ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಅವರು ಹೊಸ ವಿಧಾನವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದರು, ಇದರಲ್ಲಿ ಕಾರ್ನಿಯಾವು ತುಂಬಾ ತೆಳುವಾಗುವುದರಿಂದ ಅದು ಕುರುಡುತನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಮುಂದುವರಿದ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಕೆರಾಟೋಕೊನಸ್ ರೋಗಿಯ ಕಾರ್ನಿಯಾವನ್ನು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದಾನ ಮಾಡಿದ ಕಾರ್ನಿಯಾದಿಂದ ಅದನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಹೊಲಿಗೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಹೊಲಿಗೆ ಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ.
ನಮ್ಮ ವಿಧಾನದೊಂದಿಗೆ, ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಕ ರೋಗಿಯ ಸ್ವಂತ ಅಂಗಾಂಶವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಬದಲಿಗೆ, ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಛೇದನವನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದರ ಮೂಲಕ ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್ ಅನ್ನು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಕಾರ್ನಿಯಾಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಲಗಾಲಿ ಹೇಳಿದರು. ಈ ಹೊಸ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಾ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹೊಲಿಗೆಗಳ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕಾರ್ನಿಯಾದಲ್ಲಿನ ಛೇದನವನ್ನು ಸುಧಾರಿತ ಲೇಸರ್‌ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿಖರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಮಾಡಬಹುದು, ಆದರೆ, ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ, ಸರಳ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಾ ಉಪಕರಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೈಯಿಂದ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಗುರುಗ್ರಹದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಬಿರುಗಾಳಿಯ ನಂಬಲಾಗದ 3D ಅನಿಮೇಷನ್ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಈ ಅದ್ಭುತ ವೀಡಿಯೊ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಾ ವಿಧಾನ ಮತ್ತು ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಇರಾನ್ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಕರು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ, ಎರಡು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಜನರು ಕಾರ್ನಿಯಲ್ ಕುರುಡುತನ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇಪ್ಪತ್ತು ಜನರಲ್ಲಿ ಇರಾನ್‌ನಿಂದ 12 ಮತ್ತು ಭಾರತದಿಂದ 8 ಅಂಧರು ಅಥವಾ ಸುಧಾರಿತ ಕೆರಾಟೋಕೊನಸ್‌ನಿಂದಾಗಿ ದೃಷ್ಟಿ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿದ್ದವರು ಪೈಲಟ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಬಯೋಮೆಟೀರಿಯಲ್ ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್ ಪಡೆದರು.
ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ತೊಡಕುಗಳಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿವೆ; ಮತ್ತು ಕಣ್ಣು ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್ ಅನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಇಮ್ಯುನೊಸಪ್ರೆಸಿವ್ ಕಣ್ಣಿನ ಹನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಎಂಟು ವಾರಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಪೈಲಟ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಇಂಪ್ಲಾಂಟ್ ಬಳಸಲು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ತನಿಖೆ ಮಾಡುವುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಾರ್ನಿಯಾದ ದಪ್ಪ ಮತ್ತು ವಕ್ರತೆಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಮರಳಿದ್ದರಿಂದ ಸಂಶೋಧಕರು ಆಶ್ಚರ್ಯಚಕಿತರಾದರು. ಗುಂಪು ಹಂತದಲ್ಲಿ, ದಾನ ಮಾಡಿದ ಅಂಗಾಂಶದೊಂದಿಗೆ ಕಾರ್ನಿಯಾ ಕಸಿ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ದೃಷ್ಟಿ ಸುಧಾರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಮೊದಲು, ಭಾಗವಹಿಸಿದ 20 ಜನರಲ್ಲಿ 14 ಮಂದಿ ಕುರುಡರಾಗಿದ್ದರು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಗಮನಿಸಿದರು. ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಅವರಲ್ಲಿ ಯಾರೂ ಕುರುಡರಾಗಿಲ್ಲ.
ಅಧ್ಯಯನದ ಮೊದಲು ಅಂಧರಾಗಿದ್ದ ಭಾರತೀಯ ಭಾಗವಹಿಸಿದವರಲ್ಲಿ ಮೂವರು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ನಂತರ ಪರಿಪೂರ್ಣ (20/20) ದೃಷ್ಟಿ ಹೊಂದಿದ್ದರು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement