ಅಮೆಜಾನ್ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ 26 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಯಾರ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೂ ಬಾರದೆ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಜೀವಿಸಿದ್ದ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗವೊಂದರ ಕೊನೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿ ಸಾವು…

ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ನ ದಟ್ಟ ಅಮೆಜಾನ್ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ 26 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಜೀವನ ಸಾಗಿಸಿದ್ದ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗವೊಂದರ ಕಟ್ಟ ಕಡೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾನೆ. ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಮೂಲದ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಸಂಸ್ಥೆ ಫುನೈ ಈ ಮರಣವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಈತ ತನ್ನ ಗುಡಿಸಲಿನಲ್ಲಿ ಶನಿವಾರ ಶವವಾಗಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದಾನೆ. ತನ್ನ 60ರ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿಯೇ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ವರದಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ತನ್ನ ಜನಾಂಗದ   ಏಕಾಂಗಿ ಮನುಷ್ಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿದ್ದ ವ್ಯಕ್ತಿ  ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಹಿಡಿಯಲು ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಗುಂಡಿಗಳನ್ನು ತೋಡುತ್ತಿದ್ದ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಆತನನ್ನು ಮ್ಯಾನ್ ಆಫ್ ದಿ ಹೋಲ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.
ಸಂಪರ್ಕವಿಲ್ಲದ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಒಂಟಿಯಾಗಿರುವ ಮತ್ತು ನಿಗೂಢ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಇಂಡಿಯೊ ಡೊ ಬುರಾಕೊ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಕುಳಿಯ ಮನುಷ್ಯ” ಎಂದು ಅನುವಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಆತ ಆಳವಾದ ಗುಂಡಿಗಳನ್ನು ತೋಡುತ್ತಿದ್ದ. ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಬಲೆಗೆ ಬೀಳಿಸಲು ಈ ಆಳವಾದ ಗುಂಡಿಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದ. ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಾವಿನಿಂದ ಮತ್ತೊಂದು ಜನಾಂಗೀಯ ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಕಳೆದುಹೋಯಿತು ಎಂದು ಪ್ರದೇಶದ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಸಂತಾಪ ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಆ ವ್ಯಕ್ತಿ ಆತನ ಬುಡಕಟ್ಟಿನ ಕೊನೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಒಂದು ಬುಡಕಟ್ಟು ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿದೆ – ಕೆಲವರು ಹೇಳುವಂತೆ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಿಲ್ಲ, ಇದು ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಕ್ರಿಯ ಮತ್ತು ನರಮೇಧದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಸರ್ವೈವಲ್ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್‌ನ ಪ್ರಚಾರಕರಾದ ಸಾರಾ ಶೆಂಕರ್ ದಿ ಗಾರ್ಡಿಯನ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ಸರ್ವೈವಲ್ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಶನಲ್, ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನರ ಜಾಗತಿಕ ಚಳುವಳಿ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಭೂಗಳ್ಳರು ಮತ್ತು ಜಾನುವಾರು ಸಾಕಣೆದಾರರಿಂದ ಹಲವಾರು ದಾಳಿಗಳ ನಂತರ ಆತನ ಉಳಿದ ಬುಡಕಟ್ಟು ನಾಶವಾಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಅಪರಿಚಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಆತನ ಸಂಪರ್ಕ ಮಾಡುವ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದ. ಆತ ಯಾರನ್ನೂ ನಂಬಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇಷ್ಟು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿ ಬದುಕಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ. ಯಾರ ಸಂಪರ್ಕವಿಲ್ಲದೆ ಬದುಕುವ ಆತನ ನೀತಿಯು ಆತನನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ನಿಗೂಢ ವಿಷಯವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಮತ್ತು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಲ್ಲಿ ಕುತೂಹಲ ಮೂಡಿಸಿತು. “ಕ್ರೂರ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡಗಳು ಮತ್ತು ಭೂ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ಸಹಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ, ಹೊರಗಿನವರೊಂದಿಗಿನ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸುವುದು ಬದುಕುಳಿಯುವ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಅವಕಾಶವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಸಾರಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಪಂದ್ಯದ ವೇಳೆ ದೊಂಬಿ ನಂತರ ಕಾಲ್ತುಳಿತದಲ್ಲಿ 129 ಮಂದಿ ಸಾವು, ನೂರಾರು ಜನರಿಗೆ ಗಾಯ

Funai ಅಧಿಕಾರಿಗಳು 1990 ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಮೊದಲು ಗಮನಿಸಿದರು. ಈ ಬುಡಕಟ್ಟು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಹೆಸರು, ಭಾಷೆ ಎಲ್ಲವೂ ಭಿನ್ನವಾಗಿದ್ದು, ಆತನ ಬಳಿ ಮನುಷ್ಯರು ಸುಳಿದಾಡಿದರೆ ಆತ ಅಲ್ಲಿಂದ ಓಡಿ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ. ಆತನನ್ನು ಹಲವು ಬಾರಿ ಕಾಡಿನಿಂದ ಬಿಡಿಸಿ ನಗರಕ್ಕೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಬರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ, ಅದು ವಿಫಲವಾಗಿತ್ತು. ಬಳಿಕ ಆತನನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರನಾಗಿ ಇರಲು ಬಿಡಲಾಗಿತ್ತು. ಫುನೈ ಆ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಬೇಲಿ ಹಾಕಿತು, ಇದರಿಂದ ಮನುಷ್ಯನು ಆಕ್ರಮಣದ ಬೆದರಿಕೆಯಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಬದುಕಬಹುದು ಎಂದು ಅದು ಹೀಗೆ ಮಾಡಿತು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಸಂಶೋಧಕರು ಆತನ ಜೀವನ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ವಿವಿಧ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದರು. ಬುಡಕಟ್ಟು ವ್ಯಕ್ತಿ ಒಂದೇ ಒಂದು ಪದವನ್ನೂ ಹೇಳದ ಕಾರಣ, ಸಂಶೋಧಕರಿಗೆ ಅವನ ಬೇರುಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವುದು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟಕರವಾಯಿತು.

ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಜನಾಂಗದ ಬಹುಪಾಲು ಜನರು 1970 ರಿಂದ 1980ರ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸತ್ತಿದ್ದರು. ನಂತರ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿದ್ದ 6 ಸದಸ್ಯರ ಕುಟುಂಬ 1995ರಲ್ಲಿ ಅಕ್ರಮ ಗಣಿಗಾರರ ದಾಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿತ್ತು. ಆ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಉಳಿದುಕೊಡ ಏಕೈಕ ವ್ಯಕ್ತಿ ಈತನಾಗಿದ್ದ.
ಆಗಸ್ಟ್ 23 ರಂದು, ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಶವವನ್ನು ಫುನೈ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಗುಡಿಸಲಿನ ಬಳಿ ಕಂಡುಕೊಂಡರು. ನಂತರ ತನಿಖೆ ನಡೆಸಿದಾಗ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಹೋರಾಟ, ಹಿಂಸಾಚಾರ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಹೊರಗಿನವರ ಉಪಸ್ಥಿತಿ ಕಂಡುಬಂದಿಲ್ಲ, ಇದು ವ್ಯಕ್ತಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಕಾರಣಗಳಿಂದ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಆತ ದೇಹವನ್ನು ಗಾಢ ಬಣ್ಣದ ಗರಿಗಳಿಂದ ಮುಚ್ಚಿರುವುದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡರು, ಇದು ಸುಮಾರು 60 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಆತನ ಮರಣಕ್ಕೆ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿರಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಆತನ ದೇಹವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ ತನಿಖೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ವಿಶ್ವದ 8ನೇ ಎತ್ತರದ ಪರ್ವತ ಮನಸ್ಲು ಬೇಸ್ ಕ್ಯಾಂಪ್‌ಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಬೃಹತ್‌ ಹಿಮಕುಸಿತ: ಡೇರೆಗಳು ನಾಶ, ಎದ್ದುಬಿದ್ದು ಓಡಿದ ಜನರು | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement